Thailandsusu Webboard
ตุลาคม 21, 2019, 05:25:07 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากจะเป็นโค้ชฟุตบอล ไม่ทราบว่าจบม.6ควรศึกษาคณะอะไรดีครับ  (อ่าน 89703 ครั้ง)
OttoRehhageh
Newbie
*

คะแนนความรัก: +21/-1

| | |
« เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2012, 05:37:39 PM »

ผมชื่อ อ๊อตโต้นะครับ อายุ15ปี ผมเป็นหนึ่งคนที่คลั่งไคล้ในศาสตร์ลูกหนังมาก ผมดูฟุตบอลครั้งแรกเท่าที่จำความได้คือตอนบอลยูโร2004ตอนนั้นผมอายุประมาณ7ขวบ  ที่กรีซได้แชมป์ โดยมีโค้ชคือ "คิง อ๊อตโต้" Otto Rehhageh ในความบังเอิญที่เขาชื่อเหมือนผม ทำให้ผมรู้สึกชื่นชอบการเป็นโค้ชขึ้นมาโดยคิดว่า ทีมเล็กๆก็สามารถชนะทีมใหญ่ได้ ถ้ามีโค้ชเก่งๆ  ผมจึงเริ่มอยากจะเป็นโค้ชขึ้นมาตั้งแต่วันนั้น แต่ในตอนนั้นความคิดของผม หลังจากที่ได้ดูบอลมา โค้ชส่วนใหญ่ จะต้องเป็นนักฟุตบอลมาก่อน และเริ่มมีชื่อเสียงตอนแก่แล้ว  และผมก็เล่นบอลไม่เก่งซะด้วย  จึงไม่อยากจะเป็นนักฟุตบอลอาชีพ
                แต่แล้วความคิดของผมก็เปลี่ยนไปหลังจากปี2006 ที่ได้เห็นชายที่ชื่อว่า "มูรินโญ่" พาเอฟซี ปอร์โต้คว้าแชมป์และได้ย้ายไปคุมทีมดังๆอย่างอินเตอร์ เชลซี และเรอัล มาดริด และที่สำคัญ มูรินโญ่ไม่ เป็นสุดยอดโค้ชที่ไม่เคยเป็นนักบอลอาชีพด้วย  แต่ผมก็ยังคิดในใจลึกๆอยู่เรื่องอนาคตที่อยากจะเป็นโค้ชฟุตบอล จนเมื่อปีที่แล้ว AVB  ได้มาคุมเชลซีด้วยอายุ33ปี
ทำให้ผมได้เห็นตัวอย่างว่า โค้ชที่ดี ไม่จำเป็นต้องเป็นนักบอลอาชีพ และมีอายุมากเสมอไป ผมให้ผมเรื่มคิดอย่างจริงจังตั้งแต่นั้นมา แต่หากไม่เคยเป็นนักเตะ ย่อมไม่มีประสบการณ์ ต้องแลกมาด้วยการศึกษาหาความรู้ในด้านฟุตบอล
              เท่าที่ผมศึกษามาการอบรมเป็นโค้ชฟุตบอลแบ่งได้เป็น
      - A-license
     - B-license
     - C-license
 ตอนนี้ผมก็เล่นฟุตบอลทุกวัน ทักษะพอได้แต่ส่วนใหญ่เป็นตัวสำรองของโรงเรียน ผมได้ศึกษาเรื่องเกี่ยวกับแท็คติกต่างๆของต่างประเทศมาพอสมควร ไม่ว่าจะเป็น Total Football,Tiki-Taka,Catenaccio ทำให้ผมมีความรู้ในด้านฟุตบอลมากกว่าเพื่อนๆทั่วไปและอาจจะมากกว่าผู้ใหญ่หลายๆคนด้วยซ้ำ  ซึ่งเป้าหมายของผมก็คือการเป็นโค้ชที่มีฝีมือตั้งแต่อายุยังน้อย อยากที่จะทำงานในTPL หรือทีมชาติไทย ]อยากจะพาทีมชาติไทยไปฟุตบอลโลก    ผมอยากใช้เวลาที่คนอื่นเป็นนักเตะเยาวชนกันมาเป็นโค้ชเยาวชนบ้าง  ผมกะไว้ว่าหากเรียนจบไปก็จะไปอบรบให้ครบทุกขั้น   อยากทราบว่าหากจบม.6 ควรจะไปศึกษาต่อในคณะอะไร ที่จะทำงานเกี่ยวกับด้านนี้โดยตรง  ใครมีข้อมูล ความรู้ก็ขอความกรุณาด้วยนะครับ ไม่ว่าจะเป็นในหรือต่างประเทศก็ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 07, 2012, 05:41:59 PM โดย OttoRehhageh » บันทึกการเข้า

JAMES JFC
^^
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +960/-1048

Gu love ball thai

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2012, 05:40:41 PM »

ุน่าจะสายพละน่ะคับ เป็นกำลังใจให้คับ สู้ๆๆ บวก1คับ ลองดูเวบนี้น่ะ http://www.dpe.go.th/home/

GOY KOUPREY
กูปรีสู้ๆ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +666/-64

กูปรีจะกลับมายิ่งใหญ่

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2012, 05:59:41 PM »

เรียนครู  ทำบอลนักเรียน เดี๋ยวก็ได้อบรมโค้ช 

เราต้องก้าวข้ามอุปสรรคให้ได้
MarkViper24
Hero Member

คะแนนความรัก: +645/-521

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2012, 07:12:54 PM »

หวังว่าในอนาคต จะได้เห็น คิง ออตโต้เมืองไทยนะครับ
Labah
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +169/-32

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2012, 07:28:40 PM »

คุรุศาสตร์พละครับ แนะนำโครงการรับตรงกีฬาตามมหาวิทยาลัยต่างๆ ถ้าจะให้ดีอยู๋ในกรุงเทพก็ดีครับ เพราะว่าเราจะมีโอกาสเจอบุคคลสำคัญได้มากกว่า มันเป็นการเปิดโลกกว้างของเราไปในตัว
มัสกา
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +242/-222

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2012, 07:48:19 PM »

มอง พละ หรือ วิทยาศัาสตรการกีฬา ไว้ เพราะ 2 อย่างนี้เหมาะที่จะทำงานด้านฟุตบอลมากที่สุด

ส่วนโค้ชฟุตบอล    ต้องมีประสบการณ์เเละผลงาน รวมทั้งใบประกอบวิชาชีพ โค้ช

อย่าลืม ศึกษา จิตวิทยากับภาษาอังกฤษ เพราะจำเป็นมาก

อยากสร้างผลงาน ตอนเรียน อย่าได้อยู่นิ่งๆ ให้ไปขอเขาทำงานในสโมสรฟุตบอลสักที่นึ่ง  อาจจะไม่ได้ตัง เเต่ได้ความรู้ เเละโอกาศ

ทีมฟุตบอลมหาลัยของน้องมีเเน่ๆ  อย่าได้เมิน เข้าไปเลย จะไปเป็นสต๊าฟหรือผู้ช่วย คงไม่ยาก  

การเป็นโค้ชก็ใช่ว่าจะเป็นได้ง่ายๆ อีก  จะเป็นโค้ชฟุตบอลอาชีพ ในอนานคต ยากนิดนึ่ง เเต่มันก็เป็นได้
ถ้า น้องมี ดีกรี ผลงาน ไม่ธรรมดา    และถ้าจะได้ตรงนั้นมา การศึกษาแค่ในประเทศ มันอาจจะำไม่พอนะน้อง  

สมาคมฟุตบอลเรา  มีอย่าได้อยู่นิ่ง  เดินไป ปรึกษาสิ  อย่าปรึกษาเเค่ผู้ใหญ่ที่เรารู้จัก  สอบถามข้อมูลเขาได้   โอกาศมากมาย
ไม่ลองไม่รู้  

บ้านิดนึ่งนะน้อง ถ้าอยากทำฝัน ให้เป็นจริง

yoshin
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +341/-319

Suphanburi F.C.

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2012, 07:55:08 PM »

ถ้าอยากเป็นโค้ชก็ต้องเรียนคณะวิทยาศาสตร์การกีฬาเอกการฝึกสอนกีฬาครับตรงตัวเลย ตอนผมเรียนที่พละสุพรรณมีเอกนี้เปิดอยู่ ตอนนี้มีเพื่อนที่เรียนเอกนี้ได้เข้าไปเป็นสตาฟในทีมสุพรรณแล้วครับ

NKC Loeicity FC
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +940/-692

Nakhasia Studio

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2012, 08:24:30 PM »

เป็นนักเตะทีมชาติครับ
ไม่ต้องเรียนครับ
^
^
อันบนน่าจะยากครับ
ถ้าจริงๆก็ต้องเรียนสายพละครับ

D License
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +52/-31

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2012, 08:49:10 PM »

คิดการใหญ่ครับ การเป็นโค้ชตั้งแต่อายุยังน้อย ทุกวันนี้ต้องบอกว่า ยากถึงยากมาก สำหรับโอกาศในบ้านเรานะครับ การที่จะทำให้นักเตะเขายอมรับเรานั้น บอกตรงๆเลยว่าเขาจะดูที่มาดู Profile เรา

วุฒิภาวะ นั้นสำคัญสำหรับการโค้ชชิ่ง
GreatTLiw
Full Member

คะแนนความรัก: +152/-15

<..> <..>

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2012, 09:01:34 PM »

สถาบันพละเลยครับ มีหลายวิทยาเขต  จะเฝ้ารอดูกรรมการที่เปาดีๆอีกไม่กี่ปี จะรอ นะ คิง ออตโต้

Unloveable
Newbie
*

คะแนนความรัก: +1/-3

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 04:28:54 PM »

สู้ ๆ ครับผมเป็นกำลังใจให้ ^^
ซูรัต ชูคฮา
MS.Where are you?
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +610/-264

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 04:50:01 PM »

เป็นกำลังใจครับ

Thailand
<..ผู้ชายพายเรือ..>
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +87/-84

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 04:56:14 PM »

แนะนำให้ศึกษาประวัติจากโค้ชก๊อกครับ
aomnamphanya
Newbie
*

คะแนนความรัก: +32/-44

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 05:09:16 PM »

เมื่อก่อนผมก็เคยคิดอยากเป็นเหมือนกันครับ และลงมือทำแล้วด้วย ทำทีมส่งฟุตบอลรายการต่าง ๆ แถวหมู่บ้านครับ  ตกรอบแรกเกือบทุกรายการ มีความสำเร็จเดียวคือได้ที่ 3 ครับ ปัจจุบันเลิกทำแล้วครับ เหนื่อยมากครับกับการคุมคน คุมทีม แถมต้องเดินเรื่องส่งทีม หาสปอนเซอร์ ตัดเสื้อ ออกเงินเองเวลาขาดเหลือ เพื่อหวังทำให้ทีมที่เราสร้างมากับมือ แต่สุดท้ายก็ไม่ไปไหนหรอกครับ ดีอย่างหนึ่งครับ คือความสุขที่เราได้ทำ แม้จะไม่ประสบความสำเร็จก็ตาม ทีมผมก็ยุบตัวไปได้ 1 กว่า ๆ แล้วหละครับ

รักเมืองไทย
rindaman
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +148/-8

| | |
« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 06:18:36 PM »

คณะฟุตบอล มหิดล ครับ จบมาได้ ได้ซี ไลเซนส์ทันทีครับ ถ้าเก่งจริงอาจได้เป็นสตาฟของทีมราชประชา ครับ ขอให้โชคดีครับ
aommunich
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +284/-192

| | |
« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 07:13:32 PM »

เมื่อก่อนผมก็เคยคิดอยากเป็นเหมือนกันครับ และลงมือทำแล้วด้วย ทำทีมส่งฟุตบอลรายการต่าง ๆ แถวหมู่บ้านครับ  ตกรอบแรกเกือบทุกรายการ มีความสำเร็จเดียวคือได้ที่ 3 ครับ ปัจจุบันเลิกทำแล้วครับ เหนื่อยมากครับกับการคุมคน คุมทีม แถมต้องเดินเรื่องส่งทีม หาสปอนเซอร์ ตัดเสื้อ ออกเงินเองเวลาขาดเหลือ เพื่อหวังทำให้ทีมที่เราสร้างมากับมือ แต่สุดท้ายก็ไม่ไปไหนหรอกครับ ดีอย่างหนึ่งครับ คือความสุขที่เราได้ทำ แม้จะไม่ประสบความสำเร็จก็ตาม ทีมผมก็ยุบตัวไปได้ 1 กว่า ๆ แล้วหละครับ

ท่านเป็นเหมือนผมเลยแต่ผมประสบความสำเร็จมากกว่าท่านนิดนึงคือผมได้แชมป์บอล อบต สามสมัยซ้อนทุกวันนี้รอบแรกยังไม่ผ่านเลยครับ
shavin23
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +97/-60

| | |
« ตอบ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 08:02:43 PM »

อารมณ์เดียวกับพี่เลยครับน้อง ตอนนี้พี่อยู่ม.6 พี่เป็นคนที่เล่นบอลไม่เก่ง เเต่หลงไหลในศาสตร์ของฟุตบอลเอามากๆ มีAVBเป็นไอดอล ก็เลยต้องเอาดีด้านการเป็นโค้ชเเทน ตอนนี้พี่จบหลักสูตรTไลเซนต์ ของสมาคมเเล้ว กำลังรออบรมCไลเซ่นอยู่ พี่เเนะนำว่าตอนน้องขึ้น ม.ปลาย ให้น้องลองทำทีมฟุตบอลของคณะสี ช่วงกีฬาสีของโรงเรียนน้องก่อนนะ เพื่อเป็นการลองเชิงทางด้านการเป็นโค้ช หลังจบม.6 เเนะนำให้เรียน วิทยาศาสตร์การกีฬา หรือไม่ก็ศึกษาศาสตร์พละนะครับ
Abhisit_xi
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +442/-374

THE T-REX

| | |
« ตอบ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 08:44:03 PM »

คณะที่เกี่ยวกับพละไงครับหรือไม่ก็วิทยาศาสตร์การกีฬา
แล้วไปต่อการจัดการกีฬาตอนนี้มีหลา่ยมหาวิทยลัยในไทยเปิดนะ
แต่ถ้าไม่รุ้จักกับผู้ใหญ่สักสโมสรก็ลำบาก
เพราะจะไปอบรมทีไรเค้าก็จะถามคำถามแรกคือ...สโมสรไหนส่งมา
และข่าวการอบรมก็มีน้อยมากๆแถมยังต้องมีการเซ็นต์รับรองจากผู้บริหารสโมสรก่อนถึงจะเข้าอบรมได้
พูดง่ายๆคือคนที่ีผู้หลักผู้ใหญ่รับรองจะได้โควต้าก่อนบุคคลภายนอกกว่าจะได้ถึงAไลเซนส์คางเหลืองครับ
แนะนำว่าเก็บตังค์ไปหาเรียนที่เมืองนอก...อเมริกา...ออสเตรเลีย...พวกนี้น่าลุ้นกว่าเยอะ
ถึงถ้าไปอเมริกาอาจโดนเหยียดว่าเอเชียนิดหน่อย...แต่ถ้าความสามารถดีจริงยังไงเค้าก็ยอมรับในสักวัน

Good things can come
From unexpected places.
manandmew02
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +177/-111

| | |
« ตอบ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 08:53:27 PM »

สู้ๆนะครับ
เริ่มคิดได้แต่อายุยังน้อยนี้ละครับดีแล้ว

ผมก็อยากเป็นนะแต่มันช้าไปแล้ว แต่ก็อยากจะเป็นอยู่
ตอนนี้ก็หาลู่ทางไปเลยๆละครับ ไม่รู้จะได้สมหลังเมื่อไหร่

บ้านเราก็สายพละศึกษาละครับ

กูเชียร์บอลไทยมีไรป่าว เกิดที่ประเทศไทย กูคนไทยว่ะ

*โลลิก็ดีแต่กระดานสุดยอด*
*หัวน้ำตาลมาแล้วหัวแดงหลบไป*
CHAO THE MAN
VIP member
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +269/-76

A hero can be anyone.

| | |
« ตอบ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 09:30:02 PM »

คณะวิทยาศาสตร์การกีฬา ครับ เอกโค้ชและจิตวิทยาการกีฬา

Stay Strong and Move on !!!
BluemoonDestinyOO
"when will people understand each other"
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +136/-9

"เชียร์กระต่าย เอ้า เชียร์กระต่าย~"

| | |
« ตอบ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 09:48:52 PM »

+เป็นกำลังใจให้ฮะ...
ไม่ค่อยรู้ลึกเท่าไร แต่มีเพื่อนเรียนตรีวิชาเอกพลศึกษา โทศึกษาศาสตร์อะไรซักอย่าง ตอนนี้ก็เป็นครู คุมกีฬาระดับโรงเรียนก็ทำได้ทุกประเภท
ถ้าเอาดีทางฟุตบอลต้องไต่จากโค้ช แล้วอยู่ในที่ๆมีระบบดีๆสนับสนุนการพัฒนาของน้องได้ด้วย และเรียนอังกฤษดีๆเอาไว้ศึกษาหลักสูตรสากล บวกกับทำความรู้จักคนในวงการไว้มากๆเพื่อเก็บวิชาจากผู้มีประสบการณ์และหาคอนเนคชั่นในตัว....
แต่ถ้าเรียนสายวิทยาศาสตร์การกีฬา ก็ดีไปอีกแบบที่อาจใช้ไปใช้ทำอาชีพอื่นได้ กรณีเราเจอทางตันจริงๆไปต่อไม่ไหว.... อะไรประมาณนี้  

SANEA_FC07
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +523/-109

เชียร์บอลไทย..ไม่ต้องไปคนเดียว...(พาลูกไปด้วย)

| | |
« ตอบ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 10:16:35 PM »

คิดการณ์ใหญ่.....ต้องอย่ากลัว.......สำหรับผมนะ....ท่านจะเรียนจบอะไรก็ได้...แต่ท่านต้องมีสังกัด มีทีมทำ....ท่านจึงจะมีโอกาสเข้าอบรม....ตามขั้นตอนเพราะต้นสังกัดส่งท่านเข้าอบรม....

ศาสตร์ฟุตบอลนั้น ลึกซึ้งอย่างยิ่ง.....ในตอนนี้..ท่านควรตั้งใจ ....เข้าเล่นในทีมโรงเรียนของท่านให้ได้ก่อน....ถึงแม้ท่านจะไม่มีพรสวรรค์ในการเล่น.....แต่ในทีมท่านก็ยังสามารถทำหน้าที่อื่นๆได้....เช่น ..หาข้อมูล จัดการชุดแข่ง ขัน จัดการอุปกรณ์ และอื่นๆ อีกมากมาย ...ระหว่างที่ โค้ชในทีมท่านทำการฝึกซ้อม.....ท่านก็ซ้อมไปแล้วหลังจากนั้นท่านก็ลองมา จดบันทึกให้เป็นขั้นเป็นตอน จดช่วงต่างๆ ของการฝึก แบบฝึกต่างๆ ทั้งในส่วนของจุดมุ่งหมายและเวลาการใช้งาน จิตวิทยาต่างๆ ต้องใช้การสังเกต และจดจำ ......และเมื่อหลังจากท่านจบม.6 แล้ว ท่านอาจจะเลือกเรียนในสิ่งที่ท่านสนใจ และจะส่งเสริมอาชีพในอนาคตได้.......(ซึ่งก็อาจจะเป็นสายที่ท่านข้างบนบอก)........แต่สิ่งที่สำคัญ หลังจากที่ท่านเข้าศึกษาในมหาวิทยาลัยแล้ว ...หรือไม่ได้ศึกษาก็ตาม...ท่านต้องหาทีมฟุตบอลเพื่อที่จะนำตัวของท่านเข้าไป อาศัยอยู่ในทีมนั้นให้ได้.......(หากอยู่มหาลัยก็ง่ายหน่อย...แล้วหากมหาลัยนั้นมีทีมที่เล่นในลีกก็ยิ่งง่ายใหญ่..) ....ท่านเข้าไปหยิบจับงานได้ทุกอย่างและช่วยงานเขาได้เลย...คิดว่าคงไม่มีใครไล่ออกมาหรอก.......ไม่ว่าจะทีมใหญ่หรือเล็ก...........(ไปช่วยทีมท่านการินก็ยังได้...)...แล้วสักวัน สโมสรก็คงส่งท่านเข้าอบรมแน่ๆ.......(น้องในนี้ก็มี...ที่เข้ามาขอช่วยทำทีมแบบไม่เอาเงิน...ก็มีพี่ๆจากสโมสร..มารับตัวไปเลยทีเดียว..แถมให้เงินเดือนอีกต่างหาก)

...........ถึงแม้ว่าวันนึงท่านจะยังไม่ได้เข้าอบรม...แต่ผมคิดว่าท่านก็คงได้ความรู้อยู่มากโขทีเดียว.......

ขอให้ท่านโชคดี.......ก่อนหน้านี้เมื่อ 7 ปีก่อนผมก็เคยทำทีมชุดใหญ่ระดับมหาวิทยาลัยนานาชาติ(ไม่มีไลเซ่น แต่เป็นอาจารย์เลยได้ทำ)...ตอนนี้ผมก็ทำทีมเด็กๆ อยู่ .....ตอนแรกทำชุดเล็ก ป.3 ....(เข้าใจท่านการินเลย...สอนตั้งแต่แปบอล ยันเล่นตำแหน่ง)...ส่งแข่งครั้งแรกดันไปทำได้ที่ 3 ....ก็เลยซวย ย้ายไปเป็นผู้ช่วยโ้ค้ชระดับไลเซ่นท่านนึง ทำทีม ชุดใหญ่ ป.6 ทันที ....ตอนนี้ก็จดและดูดข้อมูลอย่างเดียวเลยครับ......

...........ความรู้ไม่ได้อยู่ที่ไลเซ่น.....แต่อยู่ที่ตัวเรา.......ถ้าเราดีจริง....วันนึงต้องยิ่งใหญ่แน่นอน........

นักล่าคนปากเสีย
รักใครเชียร์ใคร อย่าทำให้คนเดือดร้อน
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +67/-60

Airforce united

| | |
« ตอบ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 10:40:40 PM »

วิทยาศาสตร์การกีฬาเลยครับแบบผม จบ วพ.กรุงเทพ ได้ทั้งวิชาและประสบการณ์
แต่ต้องตั้งใจและใฝ่รู้ครับรับรอง เป็นดั่งหวังไว้

Agents of S.H.I.E.L.D.
Marvel Comics
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1241/-690

| | |
« ตอบ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 11:01:13 PM »

เรียนวิทยาศาสตร์การกีฬา  โอกาสได้อบรม เข้าแวดวง โค๊ชได้ง่ายขึ้น
Tottoa
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +84/-40

| | |
« ตอบ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 11:27:58 PM »

พี่เป็นกำลังใจให้ครับ พี่ขอแนะนำต่างจากคนอื่น
อยากให้น้องเรียนแพทย์หรือจิตวิทยา และน้องศึกษาโค้ชเพิ่มอย่างที่ทำอยู่
ดูการขึ้นเกมส์อย่างเช่นทีมญี่ปุ่นดูแบบเต็มเเมทช์การวิ่งของแต่ละคน
อ่านหนังสือจิตวิทยา เพราะว่าหลักสูตรฟุตบอลดีๆ มีอยู่ที่เมืองนอกเท่านั้นจริงๆ
มาระยะหนึ่งน้องจะรู้ว่าสอนแท๊กติกไม่ยากเท่าสอนให้คนเชื่อ
เรียนแพทย์หรือจิตวิทยาจบมาทำงานสักระยะเก็บเงิน รู้จักการช่วยเหลือคน
แล้วก็ลุยเมืองนอกตามหาความฝันได้ เหมาะกับอายุโค้ชพอดี และก็ขยับมา
เป็นผู้จัดการทีม (แบบยุโรปคือ manager) พื้นฐานสังคม พื้นฐานความรู้
เราเหนือกว่าคนอื่นแน่ๆ
playaoy
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +553/-170

รักพิจิตร เอฟซี ฮะ :)

| | |
« ตอบ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 12:13:06 AM »

ใช้เวลาหน่อยนะครับ สู้ๆครับ

PHICHIT FC // CHONBURI FC & BURIRAM UNITED // LIVERPOOL //
Newbie
*

| | |
« ตอบ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 10:56:45 PM »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลทุกท่านมากนะครับ หากใครมีแนวทางการศึกษาต่อในต่างประเทศก็ช่วยนำมาบอกต่อๆด้วยนะครับ

panupun
ไม่มีสิทธิ์ตั้งและตอบกระทู้
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +25/-29

| | |
« ตอบ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 11:04:31 PM »

ji23jaTS71
Full Member
**

คะแนนความรัก: +70/-4

บอลไทยอย่างไรก็มัน

| | |
« ตอบ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 11:11:31 PM »

ผมชอบในแนวคิดครับ
SUWECH
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +19/-37

| | |
« ตอบ #29 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2012, 08:55:27 AM »

ให้ดูเว็ปไซด์ สมาคมฟุตบอลสิงคโปร์

ถ้ามี คุณมีเงินมากๆ ไปสมัครทะเบียน อบรมโค้ช AFC A , B , C ไลเซนส์ เป็นเวลา 15 วัน หรือ 1 เดือนเต็ม ที่สมาคมฟุตบอลสิงคโปร์
มีค่าอบรมโค้ช และ หาที่พักเช่า ไหนก็ได้ครับ

ทางสมาคมฟุตบอลแห่งประเทศไทย ยังไม่ได้ทำจัดอบรมโค้ชฟุตบอลช้าๆ นานแล้วครับ
wuachonbonkao
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +211/-34

บอลนอกอาหารตา ถ้าบอลไทยอาหารใจ

| | |
« ตอบ #30 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2012, 09:27:15 AM »

ดูจากวิธีคิดของน้อง พี่เชื่อว่าน้องทำได้ สู้ๆ

ืnoom_gaginang
Sr. Member

คะแนนความรัก: +105/-99

| | |
« ตอบ #31 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2012, 10:55:13 AM »

เอามูรินโญ่ เป็นแรงบ้ันดาลใจก็ได้นะครับ แต่ก่อนเป็นล่ามของ บ็อบบี้ ร็อบสัน ศึกษาพัฒนาตัวเองจนเป็น สเปเชียลวัน

sonicky
ไม่ได้ไปเชียร์ที่สนาม ก็อย่ามาหยามบอลไทย
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +157/-41

| | |
« ตอบ #32 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2012, 11:42:31 AM »

เป็นกำลังใจให้น้องนะครับ ขอให้ประสบความสำเร็จกับเส้นทางที่หวังไว้นะครับ
ชอบกระทู้นี้มากเลยครับ

Newbie
*

| | |
« ตอบ #33 เมื่อ: กันยายน 01, 2012, 12:35:19 PM »

ขอขอบคุณสำหรับทุกกำลังใจจากพี่ๆนะครับ

~ขอบคุณที่ใช้บริการ~_AV163_
"หื่นเท่านั้นที่ครองโลก"
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +677/-328

มือขวาประธานAV(163)_TSSFC027_"กลุ่มเสื้อบอลไทย"

| | |
« ตอบ #34 เมื่อ: กันยายน 01, 2012, 01:41:19 PM »

อยากที่สุดในวงการฟุตบอลคือการยอมรับ

จง "ยิ้ม" เมื่อถูก "เยาะ"........จง "หัวเราะ" เมื่อถูก "เย้ย"
จง "เฉย" เมื่อถูก "ชม"........จง "ขมอารมณ์" เมื่อ "ไม่พอใจ"
Newbie
*

| | |
« ตอบ #35 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 07:00:11 PM »

ผมคิดว่าตอนนี้วงการโค้ชประเทศไทยน่าจะดีกว่าเดิมแล้ว หลังจาก สเวน โกรัน อีริคสัน มา

supersam2531
Newbie
*

คะแนนความรัก: +22/-27

| | |
« ตอบ #36 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 07:10:28 PM »

พลศึกษา มศว ครับ
นักล่าคนปากเสีย
รักใครเชียร์ใคร อย่าทำให้คนเดือดร้อน
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +67/-60

Airforce united

| | |
« ตอบ #37 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 08:26:12 PM »

แนะนำว่าควรศึกษาให้ดีถ้าไม่ได้ อย่างที่ตั้งใจสายงานกีฬานอกจากเป็นครูแล้วจะหางานทำยากครับ
เรียนอะไรก็ได้ที่สามารถทำงานมีเงินดีดี แล้วเอาเวลาว่างไปเรียนรู้เพิ่มเติมทางด้านที่อยากจะเป็น มีอบรมฟุตบอลเราก็ไปสมัคร มีอบรมโค้ชเราก็ไปร่วม จะดีกว่าครับ

ham1993
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +263/-123

| | |
« ตอบ #38 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 12:25:03 PM »

ครุศาสตร์พละครับ ผมก็เรียนอยู่

ข้อมูลผู้ขาย >>>> http://www.thailandsusu.com/webboard/index.php?topic=305425.0
บ้านผม....
Sr. Member

คะแนนความรัก: +140/-87

| | |
« ตอบ #39 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 12:47:39 PM »

ดีครับ มีเป้าหมายชัดเจนดี ขอให้ได้ตามฝันนะครับ
เอชาญ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +154/-65

| | |
« ตอบ #40 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 02:45:32 PM »

เป็นกำลังใจให้ต่อสู้เพื่อไปสู่ฝัน ขอให้มีใจสู้

สิ่งแแรก อาจต้องเรียนสายพละ หรือ ครุศาสตร์ เอกพละ

ต่อไปถ้ามีโอกาส ต้องพยายาม หาคอร์ส อบรมหลักสูตรการเป็นโค้ช ทั้งภายในและนอกประเทศ

รวมถึง หาเวลาเข้าไปนั่งดูโค้ช แต่ละสโมสร ที่มีการฝึกซ้อม ว่าแต่ละท่านมีเทคนิค รูปแบบการสอน การถ่ายทอดสู่นักฟุตบอลอย่างไร

และพอมีความรู้ก็หาโอกาสฝึกฝน ประสบการณ์ เพิ่มชั่วโมงบิน ด้วยการอาสาเริ่มจากเป็นผู้ช่วยฝึกสอน อาจจะเริ่มจากอคาเดมี่สอนเด็ก ๆ

และขอฝาก สิ่งที่เน้น หากได้เป็นโค้ชจริง ต้องสร้างนักกีฬา ให้มีวินัย รับผิดชอบ มีน้ำใจนักกีฬา รู้แพ้รู้ชนะ ยอมรับกฏกติกา ไม่เกเร 

Mylove@TS208
Full Member

คะแนนความรัก: +49/-18

| | |
« ตอบ #41 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 03:08:07 PM »

รู้ความชอบของตัวเอง ลุยเต็มที่ครับ

รักนครศรีฯ เชียร์ท่าเรือ เอ็นดูม.รังสิต
KaRaKaSaNG
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +966/-198

| | |
« ตอบ #42 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 03:37:23 PM »

เป็นกำลังใจให้...

มอง พละ หรือ วิทยาศัาสตรการกีฬา ไว้ เพราะ 2 อย่างนี้เหมาะที่จะทำงานด้านฟุตบอลมากที่สุด

ส่วนโค้ชฟุตบอล    ต้องมีประสบการณ์เเละผลงาน รวมทั้งใบประกอบวิชาชีพ โค้ช

อย่าลืม ศึกษา จิตวิทยากับภาษาอังกฤษ เพราะจำเป็นมาก

อยากสร้างผลงาน ตอนเรียน อย่าได้อยู่นิ่งๆ ให้ไปขอเขาทำงานในสโมสรฟุตบอลสักที่นึ่ง  อาจจะไม่ได้ตัง เเต่ได้ความรู้ เเละโอกาศ

ทีมฟุตบอลมหาลัยของน้องมีเเน่ๆ  อย่าได้เมิน เข้าไปเลย จะไปเป็นสต๊าฟหรือผู้ช่วย คงไม่ยาก 

การเป็นโค้ชก็ใช่ว่าจะเป็นได้ง่ายๆ อีก  จะเป็นโค้ชฟุตบอลอาชีพ ในอนานคต ยากนิดนึ่ง เเต่มันก็เป็นได้
ถ้า น้องมี ดีกรี ผลงาน ไม่ธรรมดา    และถ้าจะได้ตรงนั้นมา การศึกษาแค่ในประเทศ มันอาจจะำไม่พอนะน้อง   

สมาคมฟุตบอลเรา  มีอย่าได้อยู่นิ่ง  เดินไป ปรึกษาสิ  อย่าปรึกษาเเค่ผู้ใหญ่ที่เรารู้จัก   สอบถามข้อมูลเขาได้   โอกาศมากมาย
ไม่ลองไม่รู้ 

บ้านิดนึ่งนะน้อง ถ้าอยากทำฝัน ให้เป็นจริง
คำแนะนำชัดเจนมากครับ
เสือเฒ่า_กองแช่ง_xi
Full Member
**

คะแนนความรัก: +78/-21

ถึงตาย ไว้ลาย เสือเฒ่า

| | |
« ตอบ #43 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 04:22:59 PM »

อย่าลืมเรื่องภาษา + คอมพิวเตอร์ ด้วยนะครับ 

จะได้สื่อสารกับนักเตะต่างชาติได้ /// และจะได้ต่อยอดในการอบรมในต่างประเทศต่อๆ ไป

ฟุตบอลเปนการเล่นอย่างดี เพราะไม่มีการพนัน
Newbie
*

| | |
« ตอบ #44 เมื่อ: มกราคม 01, 2013, 10:28:22 PM »

ไม่ทราบว่ามีใครพอรู้เรื่องการอบรมโค้ชกับเอฟเอ FA Licensed coaches club พอดีว่าไปเห็นข้อมูลมาแต่ผมก็ไม่ค่อยเข้าใจเพราะเนื้อหาส่วนใหญ่เป็นภาษาอังกฤษหมด

Toonแปดริ้วTS361
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +733/-171

คนหยาบคาย ไม่อันตรายเท่า "คนตอแหล"

| | |
« ตอบ #45 เมื่อ: มกราคม 01, 2013, 11:57:53 PM »

ตอนนี้รีบเรียนเสริม ภาษาอังกฤษให้คล่องๆ  น่าจะช่วยได้เยอะมากๆครับ

เพราะ  มันเป็นภาษาสากลเหมือนกีฬาฟุตบอล หากว่าคุณอยากรู้เรื่องอะไรก็ตาม  เพียงเข้ากูเกิ้ลก็ไม่ต้องกลัวอะไรแล้ว

ไม่รู้ว่าผมแนะนำมีประโยชน์หรือเปล่า แต่ผมเพียงคิดว่า อายุ15 เริ่มต้นจากสิ่งนี้น่าจะคุ้มค่าที่สุดและจับต้องได้แน่นอนครับ

ขอเป็นกำลังใจให้ท่านอีกคนนึงครับ ^_^

คนที่มีฝัน และ ท้าฝันแต่เด็ก  ผมว่าสุดยอดครับ  สุ้ๆๆๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 01, 2013, 11:59:36 PM โดย Toonแปดริ้วTS361 » บันทึกการเข้า

คนหยาบคาย  ไม่อันตรายเท่าคน "ตอแหล"
SUWECH
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +19/-37

| | |
« ตอบ #46 เมื่อ: เมษายน 16, 2013, 08:10:23 PM »

มูรินโญ่ สอนเก่งใช่ไหม ทำอย่างไรบ้าง
  เมื่อก่อน มูรินโญ่ เป็นผู้ช่วยโค้ชปอร์โตและล่ามพูดภาษาอังกฤษ ให้บ๊อบบี้ ร็อบสัน คุมปอร์โต แชมป์หลายรายการมาแล้ว
มูรินโญ่พยายามเรียนอบรมหลักสูตรจบแล้ว คุมสโมสรหลายแห่งดังแล้ว ปีนี้ คุมริลมาดริด ได้ครับ

ใครไปสมัครทะเบียน อบรมโค้ช ที่สมาคมฟุตบอลสิงคโปร์ ก็ได้ แต่ ค่าอบรมโค้ช หาที่พักเช่าและอาหารเอง
ผมเคยไปคุยกับผอ.ฟุตบอลสิงคโปร์แล้ว เพราะเขาว่า สามารถพูดภาษาอังกฤษและฝีเท้าดี สอบข้อเขียนและฝีเท้าสอบด้วยครับ

LOVE10BAHT
(ಠ_ಠ) ͡(° ͜ʖ ͡°) ( ͡⊙ ͜ʖ ͡⊙) ( ͡◉ ͜ʖ ͡◉)
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +274/-64

กลุ่มเสื้อบอลไทย 448

| | |
« ตอบ #47 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2015, 10:38:16 AM »

เยี่ยมเลยครับ

tooktaa
สิ่งที่คนเมาพูด คือ สิ่งที่คนปกติคิด
Full Member

คะแนนความรัก: +108/-166

| | |
« ตอบ #48 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2015, 11:17:47 AM »

ศึกษาจากแฟนบอลไทยเรานี่แหละคับ Pro license  กันเยอะ ท่านไม่ผิดหวังแน่นอน

chakaka
Hero Member

คะแนนความรัก: +161/-409

| | |
« ตอบ #49 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2015, 12:49:40 PM »

ตอนแรกเลยนะ ปิดกั้นความเป็นฟุตบอลตอนนี้ไปก่อน โดยเฉพาะโค้ชไทย
แล้วก็ปิดกั้นโค้ชฝรั่ง เพราะว่าฝรั่งเขียนตำรา ไทยเอาแบบ ซึ่งสรีระ ความแข็งแกร่ง ต่างกันมาก
ไปดูในสนามไม่ว่าจะ d1 d2 ไทยลีก จะเห็นมุมกว้าง เห็นการเคลื่อนที่ทุกตำแหน่ง
เริ่มสร้างจินตนาการ แนวทาง ของตัวเอง ข้อนี้ อย่าออกนอกกรอบมากนัก
เป็นผู้นำในกลุ่มเพื่อน ถ้ารักทางนี้จริง อายุ29 คุณสามารถเป็นโค้ชได้  อายุ35 คุณคือโปร
ทำไม 29 กับ35 เพราะพุทธศาสนา พระพุทธเจ้าออกบวช29 และตรัสรู้35
เป็นกฏของธรรมชาติ ผมขอทายว่าคุณจะประสบผลสำเร็จ
hohiho
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +52/-80

| | |
« ตอบ #50 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2015, 01:27:53 PM »

เริ่มจากตอนนี้เลยก็ได้ครับ ขอไปเป็นผู้ช่วยโค้ชเรียนรู้จากอคาเดมี่ที่เปิดอยู่ใกล้ๆบ้าน
PeepoClub
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +319/-74

| | |
« ตอบ #51 เมื่อ: มกราคม 16, 2019, 09:20:12 AM »

น้องเขาได้ B-License แล้วครับ น่าจะอายุสัก 22 ตามที่เพจจอน เขียนถึง
เก่งมากเลย อายุแค่ 22 ได้ B License แล้ว วันนึงน้องน่าจะเป็นโค้ชที่ดีได้ครับ

ตอนนี้ทำเพจ The NEXT COACH
https://www.facebook.com/thenextcoach/?__xts__
PeepoClub
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #52 เมื่อ: มกราคม 16, 2019, 09:28:04 AM »

ขออนุญาตน้องเอาโพสต์มาแชร์นะครับ
https://www.facebook.com/thenextcoach/posts/2057178841003145

สวัสดีครับ ผมชื่อ อ๊อตโต้นะครับ อายุ22ปี เป็นแอดมินเพจ The next coach

เมื่อ7ปีที่แล้วหรือประมาณม.3ผมเคยไปตั้งกระทู้เล่าความฝันของตัวเอง ในเว็บบอร์ด Thailandsusu ซึ่งทุกครั้งที่ผมมองกลับไปดูมัน กระทู้นี้ก็ทำให้ผมอมยิ้มได้เสมอเมื่อย้อนกลับไปอ่านมัน ปล.พี่ๆในบอร์ดนี้น่ารักมาก เข้ามาตอบกันเต็มเลย ผมได้แนวทางไปเยอะมาก

หลังจากตั้งกระทู้ผมได้พยายามหาโอกาสมาตลอด แต่ก็ใช้เวลาถึง3ปีล่วงเลยมาถึงผมอยู่ม.6 ถึงจะเข้ามาเป็นอาสาสมัครเป็นผู้ช่วยโค้ชทีมโรงเรียนผม คือโรงเรียน ภปร.ราชวิทยาลัย รายการแรกของผมคือบอลพละศึกษารุ่นอายุไม่เกิน12ปี และทีมผมแพ้ทั้ง2นัดรวด โดนยิงรวมเกินครึ่งโหล นับเป็นประสบการณ์ที่ดีและปีนั้นก็ได้ส่งแข่งขันรายการChang everton 2015 ในนามทีมKC15 (ทีมนี้เคยได้แชมป์บอลช้างมาหนึ่งสมัย)

หลังจบรายการด้วยรอบ8ทีมสุดท้าย ต้องขอบคุณช้างที่สนับสนุนให้แต่ละทีมที่เข้ารอบรอบสุดท้ายให้ส่งโค้ชเข้าอบรมAFC-C Licenseได้ทีมละคน ผมได้สิทธิ์นั้น (ตอนนั้นยังไม่มีแม้แต่Intro หรือTlicenseเลย) การอบรมตลอด2สัปดาห์ของผมยอมรับเลยว่าโคตรตื่นเต้น ตอนนั้นสั่น ประหม่าไปหมด และวันสอบโค้ชชิ่งจริงๆก็มาถึง น้องๆที่เป็นตุ๊กตาที่มาสอบนั้นเป็นนักฟุตบอลอาชีพจากทีมเกษมบัณฑิตซึ่งตอนนั้นอยู่ในดิวิชั่น2 ส่วนผมเพิ่งจบม.6ชนิดที่ว่าเพิ่งเลิกหัวเกรียนได้ประมาณเดือนเดียวเอง เวลานั้นตื่นเต้นสุดๆ เมื่อการสอบถึงคิวผม ผมรวบรวมความกล้าพูดคำหนึ่งออกมาให้นักเตะฟัง และความตื่นเต้นนั้นก็ได้หายไปหมดเกลี้ยง ผมพูดว่า “เห้ย ตั้งใจฟังพี่และตั้งใจซ้อมนะไอน้อง”

หลังจากสอบผ่านC Licenseซึ่งผมน่าจะอายุน้อยที่สุดในไทยในวัย18ปี ผมได้เข้าเรียนต่อในวิทยาลัยวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยีการกีฬา มหาวิทยาลัยมหิดล ในสาขาฟุตบอล ซึ่งเรียนเกี่ยวกับการเป็นโค้ชโดยตรง

หลังจากYouth leagueได้จัดตั้งขึ้น โค้ชกิจ มีศรีสุขซึ่งเป็นอาจารย์พิเศษของมหาลัยมหิดลและกำลังดำรงตำแหน่งผู้จัดการทีมเลยซิตี้ อาร์แอร์ไลน์ ก็กำลังหาคนมีไลเซ่นต์เพื่อมาเป็นเฮดโค้ชเยาวชนให้ทีมเลยซิตี้และหวยก็ออกที่ผม ผมได้เป็นเฮดโค้ชให้ทีมU15ของเลยซิตี้ในวัย19ปี ซึ่งเหมือนเดิมคือผลงานก็ไม่ได้ดีนัก แต่เป็นประสบการณ์ที่ดีมากๆของผม

กลับมาสู่ชีวิตการเรียนมหาวิทยาลัย ผมกลับมาได้รับใช้มหาลัยเต็มตัว ผมได้เข้ามาช่วยทำงานในทีมฟุตบอลของมหาลัย ซึ่งผมบอกไว้ก่อนว่าทีมมหิดลจะใช้นักศึกษาจากคณะวิทย์กีฬาในการทำทีมเต็มตัว ได้ทำจริงๆ โดยมีอาจารย์คอยควบคุมความเรียบร้อยต่างๆ โดยผมทำตำแหน่งตั้งแต่ผู้ช่วยผู้ฝึกสอน นักวิเคราะห์เกม และหัวหน้าผู้ฝึกสอน

7 ต้องขอบคุณทางมหาลัยอย่างสูงที่จัดโครงการดีๆ ผมได้รับทุนไปแลกเปลี่ยนกับมหาวิทยาลัยHonam University ณ ประเทศเกาหลีใต้ ซึ่งเขาก็ได้ส่งไปอยู่ตามทีมต่างๆในK-leagueเช่น Busan ipark,Pyongchang Fc ซึ่งผมได้รู้จักเพื่อนคนหนึ่งอยู่ชั้นปีที่2เท่ากับผม เขาเป็นนักวิเคราะห์เกมให้กับทีมชาติหญิงเกาหลีใต้U16 เราได้แลกเปลี่ยนข้อมูลกันพอสมควร และเป็นอีกหนึ่งจุดเปลี่ยนชีวิตของผมเพราะที่เกาหลีใต้สาขานักวิเคราะห์เกมกำลังบูมในวงการพอดี

ต่อมาในวัย21ปี ผมได้สมัครเรียนคอร์สAFC-BLicense2018 และรอบนี้ไม่ประหม่าเหมือนรอบที่แล้ว เพราะองค์ความรู้ที่พอมี ทำให้เราค่อนข้างมั่นใจ และสอบผ่านได้อย่างไม่ยากเย็น

ขอบคุณโค้ชดาท ธงชัย รุ่งเรืองเลิศมาก ที่ให้โอกาสผมได้เข้ามาทำหน้าที่นักวิเคราะห์เกมให้กับทีมชาติไทยรุ่นอายุไม่เกิน16ปี ผมได้แข่งรายการระดับทวีปหลายรายการอย่างAFF Championship ,AFC Championship ลืมบอกไปว่าโค้ชดาทแกเป็นเจ้าของสถิติได้A licenseและPro Licenseอายุน้อยที่สุดในประเทศไทย(27ปีและ31ปีตามลำดับ) แต่แกเป็นคนใจกว้างมาก แกบอกผมว่าให้รีบๆทำลายสถิติของแก แกอยากให้วงการฟุตบอลไทยเดินหน้าด้วยเด็กๆรุ่นใหม่ๆ มีดาท2 ดาท3ขึ้นมาช่วยพัฒนา และนี่คือจุดมุ่งหมายที่ผมเขียนกระทู้นี้

สุดท้ายเหตุการณ์นี้มันช่างเหมือนฝัน สมาคมฟุตบอลส่งให้ทีมชาติไทยไปเก็บตัวกับสเปนที่Laliga พวกเราไปดูการซ้อมของทีมระดับโลกมาหลายทีมเช่น แอตมาดริด,เลบันเต้ มันเติมเต็มความฝันของผมที่อยากจะเห็นโค้ชชาวไทยทำงานในลีกระดับโลก

ยินดีที่ได้รู้จักครับทุกคน หวังว่าคุณจะเป็นโค้ชคนต่อไปนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 16, 2019, 09:31:27 AM โดย PeepoClub » บันทึกการเข้า
Sawang magg
เชียร์บอลไทยไม่เสียตังค์
Sr. Member

คะแนนความรัก: +91/-191

| | |
« ตอบ #53 เมื่อ: มกราคม 16, 2019, 09:58:38 AM »

7 ปี ผ่านมา สุดยอดเลย ครับ
MRWITCH
Full Member
**

คะแนนความรัก: +61/-34

| | |
« ตอบ #54 เมื่อ: มกราคม 16, 2019, 10:35:50 AM »

วิทยาลัยวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยีการกีฬา มหาวิทยาลัยมหิดล ในสาขาฟุตบอล >>> สาขานี้ก็ได้ครับ น้องผมเรียนอยู่  แล้วก็ไปอบรมโค้ชเอาเวลาที่เค้าเปิด

คิดต่างได้ แต่อย่าแตกแยก
Francesco Titti
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +65/-35

| | |
« ตอบ #55 เมื่อ: มกราคม 16, 2019, 10:44:18 AM »

สุดยอดครับ

ตอนเด็กๆ ผมเคยมีความฝันอยากเป็นนักฟุตบอล แล้วไปตะลุยโลกกว้างแบบโค้ชเฮง แต่ตอนนั้นพ่อแม่ด่าตลอดว่าเตะบอลจะเอาอะไร แดก แถวบ้านเด็กๆจะไปตัดอ้อยช่วยพ่อแม่ในวันหยุดหรือหลังเลิกเรียน ถ้าใครจบ ป.6 จะไปตีทองตามรุ่นพี่ (ช่างทอง) แต่เสียดายประสบอุบัติเหตุก่อนต้องล้มเลิกความฝันไป

โตขึ้นอยากเป็นโค้ช แต่ไม่รู้จะไปเรียนที่ใหน อายุตอนนี้จะกลางคนแล้ว ไม่ได้คลุกคลีกับวงการโดยตรง คงไปต่อลำบาก

มีช่วงหนึ่งเขาเปิดสอบเอเย่นต์ โหลดใบสมัครมาแล้ว พร้อมกำเงินหมื่นค่าสมัครไว้แล้ว แต่เนื้อหาการสอบเป็นภาษาอังกฤษ แถมถ้าผ่านต้องมีเงินค้ำประกัน 1 ล้านฟรังสวิสต์ (ถ้าจำไม่ผิด) เลยล้มเลิกโครงการ

แต่ยังมีความฝันสุดท้ายที่จะทำให้ได้  คือ มีสโมสรฟุตบอลเป็นของตนเอง (เมื่อประสบความสำเร็จในธุรกิจ)

ดีใจที่น้องทำสำเร็จ  และขอให้ทุกๆกล้าฝัน  แต่ฝันทั้งที ฝันใหญ่ไปเลย

ป.ล.ตอนนี้เป็นแค่แฟนบอลคนหนึ่ง
PeepoClub
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #56 เมื่อ: มกราคม 16, 2019, 10:46:18 AM »

วิทยาลัยวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยีการกีฬา มหาวิทยาลัยมหิดล ในสาขาฟุตบอล >>> สาขานี้ก็ได้ครับ น้องผมเรียนอยู่  แล้วก็ไปอบรมโค้ชเอาเวลาที่เค้าเปิด
ใช่ครับน้องเขาต่อที่นี่หลังจากได้ C-License ครับ
อยากเห็นคนไทยสามัคคี
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +190/-153

| | |
« ตอบ #57 เมื่อ: มกราคม 16, 2019, 10:52:35 AM »

ขอให้ได้เป็นโค้ชตามที่ใฝ่ฝัน แล้วพาทีมชาติไทย ไปฟุตบอลโลกให้ได้ครับ
KaRaKaSaNG
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #58 เมื่อ: มกราคม 16, 2019, 10:53:03 AM »

ให้ตายสิ ปีที่น้องเขาตั้งกระทู้ผมเพิ่งสมัครไทยแลนด์สู้ๆ สุดยอดจริงๆ
PeepoClub
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #59 เมื่อ: มกราคม 16, 2019, 11:05:28 AM »

ให้ตายสิ ปีที่น้องเขาตั้งกระทู้ผมเพิ่งสมัครไทยแลนด์สู้ๆ สุดยอดจริงๆ
จำได้ๆ เพิ่งย้ายมาจาก Soccersuck ใช่ไหมครับ
Koragap
Hero Member

คะแนนความรัก: +259/-390

| | |
« ตอบ #60 เมื่อ: มกราคม 16, 2019, 11:13:23 AM »

สุดยอดมาก เป็นกำลังใจให้ครับ
KaRaKaSaNG
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #61 เมื่อ: มกราคม 16, 2019, 11:34:58 AM »

จำได้ๆ เพิ่งย้ายมาจาก Soccersuck ใช่ไหมครับ

555 น่าจะตามลิงค์ นั้นมาล่ะครับ จากเพจสโมสรบ้านเกิดอีกที 555
PeepoClub
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #62 เมื่อ: มกราคม 16, 2019, 11:38:00 AM »

555 น่าจะตามลิงค์ นั้นมาล่ะครับ จากเพจสโมสรบ้านเกิดอีกที 555
555 ผมก็ตามท่านมาทีหลัง ช่วงนั้น ซัดกันนัวเลยครับ
Newbie
*

| | |
« ตอบ #63 เมื่อ: มกราคม 16, 2019, 11:44:58 PM »

หายไปจากบอร์ดนี้7ปีกว่าๆ วันนี้กลับมาขอบคุณพี่ๆทุกท่านครับ ผมมีวันนี้ส่วนหนึ่งก็เพราะคำแนะนำดีๆจากบอร์ดคุณภาพแห่งนี้ครับ ตอนนี้ยังไม่ถือว่าตัวเองสำเร็จครับ แค่ได้เริ่มต้นเส้นทางของตัวเองแบบเต็มที่ครับ

ปล.กลับมาอ่านทีไรเจอรูปโปรไฟล์ตอนเป็นเด็กแล้วอมยิ้มทุกที

PumDMinter
ลุงหนึ่งหนังสือครึ่งราคา
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +206/-219

facebook.com/discount.book

| | |
« ตอบ #64 เมื่อ: มกราคม 17, 2019, 12:15:34 AM »

สุดยอดความพยายามครับ "ไล่ล่าคว้าความฝันตัวเองจนได้"
ไปให้ถึงโค้ชทีมชาตินะครับ พี่จะจำชื่อน้องเอาไว้(..เผื่อดัง)

"ลุงหนึ่ง หนังสือครึ่งราคา"
ร้านหนังสือออนไลน์ ขายทั้งหนังสือใหม่และเก่า กว่าล้านรายการ อัพหนังสือใหม่ ทุกวัน ..
http://www.facebook.com/discount.book
Faroh-Air
ความจริงเป็นสิ่งไม่ตาย
ใช้คำไม่สุภาพ(งดตอบกระทู้30วัน) ครบ30วันให้PM แจ้งadmin
Hero Member
*

คะแนนความรัก: +196/-246

รักบอลไทย

| | |
« ตอบ #65 เมื่อ: มกราคม 17, 2019, 12:25:23 AM »

หายไปจากบอร์ดนี้7ปีกว่าๆ วันนี้กลับมาขอบคุณพี่ๆทุกท่านครับ ผมมีวันนี้ส่วนหนึ่งก็เพราะคำแนะนำดีๆจากบอร์ดคุณภาพแห่งนี้ครับ ตอนนี้ยังไม่ถือว่าตัวเองสำเร็จครับ แค่ได้เริ่มต้นเส้นทางของตัวเองแบบเต็มที่ครับ

ปล.กลับมาอ่านทีไรเจอรูปโปรไฟล์ตอนเป็นเด็กแล้วอมยิ้มทุกที
เจ๋งมากไอ้หนู หาประสบการณ์และทำตามฝันสูงสุดให้ได้นะ ทุกคนจะเป็นกำลังใจให้ จำไว้ คนมุ่งมั่นเท่านั้นที่จะชนะ สู้ๆ

ถ้าทุกคนในชาติทุกภาคส่วนมีความสามัคคีกันแล้ว ฝันที่ไทยจะไปบอลโลกมันก็เกิดขึ้นได้
ex_taifootball
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +51/-63

| | |
« ตอบ #66 เมื่อ: มกราคม 17, 2019, 07:14:02 AM »

ต้องไปเมืองนอกครับ เพื่อสร้างความแตกต่าง
ถ้าเรียนเมืองไทย คู่แข่งเยอะครับ

ไปเรียนสถาบันฟุตบอลของยุโรป กลับมาน่าสนใจเลยทีเดียว ผมว่าสายนี้กลับมามีงานทำ
schanaider
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +55/-59

Drummer

| | |
« ตอบ #67 เมื่อ: มกราคม 17, 2019, 11:19:11 AM »

ยินดี และดีใจด้วยนะครับ

ให้ลูกฟุตบอลนำพาเราไปครับ สู้ๆ 

KaRaKaSaNG
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #68 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2019, 11:23:28 AM »

ขอบคุณที่แวะมาครับน้อง อ๊อตโต้ เอ๊ะ ต้องเรียกโค้ชอ๊อตโต้แล้วสิ
ตอนนี้ผม ติดตามเพจประจำครับ ขอ fc ละกัน 555
เซลล์โรงพิมพ์
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1151/-1927

| | |
« ตอบ #69 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2019, 11:55:48 AM »

สุดยอดครับโค้ชอ๊อตโต้
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์