Thailandsusu Webboard
มีนาคม 27, 2017, 11:16:47 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ราชประชา สโมสรคอมพิวเตอร์(ในยุค30ปีก่อน)  (อ่าน 10679 ครั้ง)
ป๊อกกี้
Thailandsusu
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +988/-76

| | |
« เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 06:55:29 PM »

คัดลอกมาจากนิตยสาร ฟุตบอลสยาม ฉบับที่ 76 (17-23 เมย. 2527)

'' ราชประชา ราชประชา ราชประชา
  ของเราเป็นทีมที่เราหมายมั่นปั้นหลอม
  สโมสรราชประชาตั้งมาก็นานนัก
  สิ่งที่รัก คือ เจ้านาย เป็นมิ่งเป็นขวัญ
  เราชนะทุกครั้งเมื่อเข้าประจัญ
  เกียรติคุณลือลั่นให้นามระบือ
  ราชประชา ราชประชา  เฮ่  ''

สำหรับประโยคข้างนนี้ก็คือเพลงมาร์ชราชประชาหรือเพลงเชียร์ประจำสโมสรราชประชานั่นเอง
ฉบับนี้เราจะนำท่านผู้อ่านมารู้จักกับสโมสรราชประชา ยุคปรับปรุงใหม่ ตั้งแต่ปี 2527 นี้เป็นต้นไป
ราชประชาได้ทำการผ่าตัดทีมใหม่หมดจดในทุกๆด้าน  เราลองมาดูว่ามีอะไรเปลี่ยนแปลงกันบ้าง

ดังที่เนื้อเพลงเขากล่าวว่า  สิ่งที่รัก คือ เจ้านาย  เป็นมิ่งเป็นขวัญ  เจ้านายในที่นี้ก็คือ
พล.ต.ต. มรว.เจตจันทร์ ประวิตร ซึ่งเปรียบเสมือนเป็นพ่อของนักเตะทุกๆคน
ท่านเป็นประธานสโมสรราชประชา สิบกว่าปีที่ผ่านมา ทางสโมสรประสบความสำเร็จอย่างน่าพอใจ
ทั้งในส่วนกลางและต่างจังหวัด  ตรงตามเป้าหมายที่ท่านประธานสโมสรตั้งขึ้น  คือ พัฒนากีฬาสู่ภูธร
ราชประชาจึงมีนักเตะที่มีฝีเท้าดีจากต่างจังหวัดเข้ามาเสริมทีมอยู่เรื่อยๆ
ซึ่งทำให้ราชประชาไม่ขาดแคลนนักเตะดาวรุ่งในทีม แต่ไม่ใช่ว่าจะลงเล่นในทีมใหญ่เลยไม่
จะต้องถูกทดสอบจากโค้ชยรรยงเสียก่อน หลังจากที่ท่านประธานสโมสร
คือ พล.ต.ต. มรว.เจตจันทร์ ประวิตร ต้องตรากตรำต่อการบริหารงานด้วยตนเอง
มาเป็นเวลาหลายสิบปีแล้ว มาบัดนี้ถึงวาระที่ท่านต้องวางมือ แล้วดันให้ลูกชายของท่าน คือ
ร.ต.มล.สุปรีดี ประวิตร ซึ่งเพิ่งจบการศึกษาจากอเมริกามาหมาดๆ มาทำหน้าที่แทนท่าน
ถึงแม้จะเปลี่ยนผู้บริหารงานคนใหม่ แต่ก็ยังคงยึดหลักการเดิม คือ กระจายการกีฬาสู่ภูธร
เพื่อพัฒนาการกีฬาให้ทัดเทียมส่วนกลาง

เรามาดูกันว่า ร.ต.มล.สุปรีดี ประวิตร   หรือ คุณเป๊ปได้เปลี่ยนแปลงอะไรบ้าง
สิ่งแรกที่นำติดตัวมาด้วยจากอเมริกา นั่นคือ เครื่องคอมพิวเตอร์ คุณเป๊ปเล่าให้ฟังว่า
ขณะเรียนอยู่นั้นได้พยายามเก็บเงินจากที่คุณพ่อส่งไปให้  เพื่อจะซื้อเครื่องคอมพิวเตอร์ซักเครื่องหนึ่ง
ก็ราคาหลายหมื่นบาท ถึงจะแพง แต่ประโยชน์ของมันนั้นมากนัก ถ้านำกลับมาใช้กับสโมสร
เครื่องคอมพิวเตอร์นี้จะเก็บข้อมูลของนักฟุตบอลทุกคนเอาไว้  เช่น ชื่ออะไร เกิดเมื่อไหร่  ที่ไหน
ส่วนสูง น้ำหนัก  เข้ามาอยู่ราชประชาเมื่อไหร่ เล่นให้ราชประชากี่ครั้ง ยิงประตูเท่าไหร่ โดนเหลืองกี่ใบ
เคยติดทีมชาติหรือไม่  ฯลฯ เหล่านี้จะถูกเก็บเอาไว้ เมื่อเราต้องการอยากรู้ก็ป้อนข้อมูลเข้าไป
คอมพิวเตอร์ก็จะตอบออกมา ละเอียดยิบ และอีกอย่างคือจำนวนที่ผู้เล่นลงสนามกี่ครั้ง
คอมพิวเตอร์จะต้องเก็บเอาไว้ เพราะเรามีโบนัสให้กับนักเตะที่ลงสนามให้สโมสรครบ 50 คะแนน
โดยให้ 2 คะแนนสำรับในกรุงเทพ 1 คะแนนสำหรับสนามต่างจังหวัด  50 คะแนนสำหรับถ้วย ก.
ส่วนถ้วย ข. 70 คะแนน ในถ้วย ก. นั้นถ้าครบ 50 คะแนน ก็รับโบนัส คนละ 1 หมื่นบาท สำหรับคนที่ครบ
(ซึ่งก็รับไปหลายคนแล้ว ใน ปี 2526)

ส่วนเรื่องเบี้ยเลี้ยงของนักกีฬานั้น คุณเป๊ปเล่าว่า เราเอาระบบฟุตบอลอาชีพมาใช้
คือถ้าคุณขยันเบี้ยเลี้ยงคุณก็ดี  ถ้าคุณขี้เกียจซ้อมท่านก็จะได้ค่าขี้เกียจไป อย่างเช่น
เบี้ยเลี้ยงฝึกซ้อมวันละ 40 บาท ถ้า 1 อาทิตย์มาฝึกซ้อมโดยไม่ขาดเลย
ก็จะได้เพิ่มเป็นวันละ 80 บาททันที  แต่ถ้าขาดซ้อมก็จะถูกตัดคะแนนสะสมด้วย
ผลดีที่เกิดขึ้นก็คือ ทำให้นักฟุตบอลได้กระตุ้นในการฝึกซ้อม และการแข่งขันมากขึ้น
ซึ่งมันเป็นวิธีที่ดีของทั้งสองฝ่าย

ทุกครั้งที่มีการแข่งขันรายการใหญ่ๆ อย่างเช่น ถ้วย ก.,ควีนส์คัพ หรือเดินทางไปแข่งขัน
ยังต่างประเทศ วันแรกที่นักเตะมาเข้าแคมป์เก็บตัว จะต้องตอบแบบสอบถามทุกคน
คำถามก็จะเป็นในแบบทั่วๆไป อย่างเช่นถามว่า  ถ้าคุณพบขอทาน คุณจะให้เงินขอทานหรือไม่
หรือ ถามว่าใครเป็นเพื่อนสนิทที่สุด  เหล่านี้  คำถามจะมีประมาณ 30 ข้อ  เมื่อทุกคนตอบเสร็จ
คุณเป๊ปจะนำแบสอบถามนั้น มาตรวจ และจะรู้ได้ทันทีว่า ผู้เล่นคนใด พร้อมหรือไม่พร้อมที่จะเข้าเก็บตัว
เพราะคุณเป๊ปเรียนมาทางด้านจิตวิทยาโดยตรง  การทำเช่นนี้เป็นผลดีอย่างมาก
ถ้านักเตะมีปัญหาจะได้แก้ไขได้อีก ทำให้นักเตะสบายใจ

คุณเป๊ปยังกล่าวอีกว่า ถึงแม้ราชประชาจะมีนักเตะที่มีฝีเท้าดีเพียงใค  ถ้าไม่มีการบำรุง
นักเตะเหล่านี้อาจจะเสื่อมโทรมได้  ดังเช่นที่กล่าวไว้ว่า  กองทัพต้องเดินด้วยท้อง
ถ้าไม่เชื่อ ลองไปถามนักเตะของราชประชาได้ว่า แม่ครัวที่สโมสรทำอาหารได้อร่อยแค่ไหน
(เก็บตัวที นักบอลอ้วน)  โดยเฉพาะ ผัดเผ็ดปลาดุก  ยำปลาดุกฟู  ไข่พะโล้  ฯลฯ
ขนาดบางครั้งพวกที่เก็บตัวทีมชาติ ยังแอบกลับมากินข้าวที่สโมสรเลย
และคุณเป๊ปยังบอกอีกว่า จะเอาสูตรการทำกับข้าวเก็บไว้ในเครื่องคอมพิวเตอร์ด้วย

ทางด้านการอนุเคราะห์นักฟุตบอลนั้น ถ้านักเตะคนใดกำลังเรียน ทางสโมสรก็จะช่วยทางด้านค่าเล่าเรียน
แต่ต้องพิจารณาความสามารถและนิสัยด้วย ส่วนมากมักจะเป็นนักเตะจากต่างจังหวัดที่เข้ามาเล่นบอล
พร้อมเรียนต่อไปด้วย และเด็กในราชประชาส่วนมากทั้งในถ้วย ก.และถ้วยอื่น มักจะจบการศึกษาจาก
วิทยาลัยพลศึกษาเป็นส่วนใหญ่ การให้เงินค่าเล่าเรียนจึงไม่มีปัญหา และการปกครองก็ง่าย
เพราะจบมาจากสถาบันเดียวกัน นอกจากอนุเคราะห์ค่าเล่าเรียนแล้ว
ยังมีบ้านพักให้นักบอลได้พักอาศัยอีกด้วย โดยพักรวมกันในสโมสร จะมีห้องพักเป็นห้องใหญ่ นอนรวมกัน
คล้ายๆกับครอบครัวๆหนึ่ง  เวลากินข้าวก็กินร่วมกัน หม้อเดียวกัน  เหมือนพี่น้องกัน
ฉะนั้นนักฟุตบอลราชประชาทุกคนจึงเหมือนเป็นพี่น้องกัน  มีส่งยึดสิ่งเดียวกันคือ  พล.ต.ต. มรว.เจตจันทร์ ประวิตร
ซึ่งใครจะมาลบหลู่มิได้  นักฟุตบอลทุกคนจึงแต่งเพลงมาร์ชขึ้น  ดังที่ได้กล่าวเอาไว้ในข้างต้นแล้ว

อีกอย่างที่เปลี่ยนแปลงก็คือ ชุดแข่งขัน เมื่อก่อนนั้นใช้ชุดของ อดิดาส และพูม่า
ตอนนี้เปลี่ยนมาใช้ ตราไก่ และ เบต้าสปอร์ต และจุดเด่นของเสื้อราชประชา คือ มีแม่โขงติดที่กลางเสื้อ
เพราะตอนนี้แม่โขง ช่วยอุปถัมภ์ทางด้านค่าใช้จ่าย  นอกจากชุดการแข่งขันแล้ว  รองเท้าของนักฟุตบอล
เมื่อก่อนใช้ของพูม่า ปี27 นี้ได้สั่งรองเท้าฟุตบอลตราไก่ จากฝรั่งเศส มาให้นักเตะได้ใส่กันตามสมัยนิยมอีกด้วย

นอกจากนี้ยังมีของที่ระลึกของสโมสรราชประชา เช่น พวงกุญแจ เสื้อของสโมสร หมวก กระเป๋า และหนังสือแฟนคลับ
ซึ่งในตอนนี้คุณเป๊ปบอกว่าจะเป็นงานชิ้นต่อไปของสโมสร  จึงต้องมีการวางแผนที่ดี  พลาดมิได้

สำหรับสนามในการฝึกซ้อมของราชประชาในตอนนี้ ซ้อมที่สนามของ มหาวิทยาลัยมหิดล และสนามฮ๊อกกี้
หรือไม่ก็ที่สโมสรราชประชา ซึ่งตั้งอยู่ที่ 122/1 ซ.เรวดี  ถนนประดิพัทธ์ สามเสนใน พญาไท กรุงเทพฯ
ซึ่งถ้าผู้ใดสนใจหรือต้องการทราบรายละเอียดต่างๆเกี่ยวกับสโมสร ก็ติดต่อไปได้ หรือจะไปเยี่ยมที่สโมสรก็ได้
ยินดีต้อนรับ

สิ่งแปลกๆใหม่ๆ ที่สโมสรราชประชาจะดำเนินงานต่อไป ยังมีอีก ซึ่งก็ต้องเป็นขั้นตอนต่อไป
เรามาคอยดูต่อไปว่า เขาจะมีอะไรแปลกออกมาอีกสำหรับสโมสรชั้นนำอย่าง ราชประชา

ผู้เขียน : เป็ด คลองประปา

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 23, 2012, 01:16:59 AM โดย cheerrajpracha » บันทึกการเข้า

coyotekiller กสบท.125
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +602/-37

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 07:21:23 PM »

แหมสมเป็น guru ราชประชาจริงๆ +1ให้จขกท.ครับ

โจเป็นกิเลี้ยว
super thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +104/-58

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 07:41:24 PM »

อยากให้ทีมที่มีประวัติยาวนานอย่างราชประชา  ขึ้นมาอยู่แถวหน้าของฟุตบอลไทยอีกจังครับ

ใน thailandsusu การแสดงความเห็นที่แตกต่าง เป็นเรื่องที่ไม่เหมาะสมในสังคมเชียวหรือ???
taedoobe
เสื้อบอลสวยทุกตัว TS 269
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +155/-48

ผีเข้าสิงชั่วคราว ความโลภเข้าครอบงำ กิเลสบังตา

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 08:22:08 PM »

ขอบคุณครับ ได้รู้อีกเยอะเลย

Green Coal
รักษ์บอลล์ไทย
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +623/-201

THAILAND ONLY

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 08:40:18 PM »

แจ่มมมมม

จันทร์เฮี๊ยน
เชียร์ทุกทีมที่สร้างชื่อเสียงให้ประเทศ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +358/-140

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 09:08:39 PM »

ราชประชา ชนะเกาหลีใต้ ชนะฮอลแลนด์ 3-1 !!
 มีนักเตะย้ายไปซาอุฯด้วย !! 
+1 โลดดด

rhodessiana
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +202/-40

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 09:12:29 PM »

+425 ขอบคุณครับ
iinaosuke
Newbie
*

คะแนนความรัก: +5/-3

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 09:23:39 PM »

ถามผู้รู้ ??  เพลงมาร์ชราชประชา นี่ทำไมมันคล้ายกับ เพลงเพลงมาร์ชราชสีมาวิทยาลัย และ เพลงแม่โจ้ของเรา   มันมาแนวเดียวกันเลยอะหรือคนแต่งคนเดียวกันครับ   สงสัยจริงๆครับ 

ขอบคุณสำหรับกระทู้ดีๆ ครับ + + +

ป๊อกกี้
Sr. Member
**

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 11:42:49 PM »

แหมสมเป็น guru ราชประชาจริงๆ +1ให้จขกท.ครับ
ขอบคุณครับ ลูกพี่

อยากให้ทีมที่มีประวัติยาวนานอย่างราชประชา  ขึ้นมาอยู่แถวหน้าของฟุตบอลไทยอีกจังครับ
ผมก็อยากให้เป็นเช่นนั้นครับ

ขอบคุณครับ ได้รู้อีกเยอะเลย
ขอบคุณที่เข้ามาเยี่ยมชมครับ

แจ่มมมมม
ขอบคุณนะครับ
ราชประชา ชนะเกาหลีใต้ ชนะฮอลแลนด์ 3-1 !!
 มีนักเตะย้ายไปซาอุฯด้วย !! 
+1 โลดดด
ฮ่า ฮ่า ฮ่า คงหมายถึงทีมสมัครเล่นจาก เกาหลีใต้ และ ฮอลแลนด์ อ่ะครับ

+425 ขอบคุณครับ
ขอบคุณครับ

ถามผู้รู้ ??  เพลงมาร์ชราชประชา นี่ทำไมมันคล้ายกับ เพลงเพลงมาร์ชราชสีมาวิทยาลัย และ เพลงแม่โจ้ของเรา   มันมาแนวเดียวกันเลยอะหรือคนแต่งคนเดียวกันครับ   สงสัยจริงๆครับ 
ขอบคุณสำหรับกระทู้ดีๆ ครับ + + +
อันนี้ผมก็ไม่ทราบเหมือนกันครับ  แต่ก็น่าจะเกี่ยวอยู่ เพราะราชประชาตั้งอยู่ที่
ปากช่อง จ.นครราชสีมา

+1 ให้ทุกท่านด้านบนครับ

ดง_ชฎาเกรท
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +905/-120

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 11:44:37 PM »

แต่เพลงมาร์ช ราชประชา เวอร์ชั่นปัจจุบัน ก็เพราะนะครับ 55555

ขอบคุณข้อมูลดีๆครับ พี่ป๊อกกี้

พรีเซนเตอร์บอลไทย ตัวจริง

ข้อมูลผู้ขาย http://www.thailandsusu.com/webboard/index.php?topic=193316.0
หมอกฟ้า`
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +459/-291

อุลตร้า-ล้านนา

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 11:48:29 PM »

โอ้ววว มาด๊าด ทองท้วม 

bank_fior
21th Anniversary Bec Tero Sasana Football Club
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1329/-408

"Fire Dragons , The Legend Begins"

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 11:52:44 PM »

อลังการ ครับพี่

ข้อมูลผู้ขาย : http://www.thailandsusu.com/webboard/index.php?topic=163676.0
----แบงค์ --085--665--8277---
ป๊อกกี้
Sr. Member
**

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2012, 02:43:21 PM »

ถามผู้รู้ ??  เพลงมาร์ชราชประชา นี่ทำไมมันคล้ายกับ เพลงเพลงมาร์ชราชสีมาวิทยาลัย และ เพลงแม่โจ้ของเรา   มันมาแนวเดียวกันเลยอะหรือคนแต่งคนเดียวกันครับ   สงสัยจริงๆครับ  

แต่เพลงมาร์ช ราชประชา เวอร์ชั่นปัจจุบัน ก็เพราะนะครับ 55555

ขอบคุณข้อมูลดีๆครับ พี่ป๊อกกี้

เอ่อ.....เวอร์ชั่นปัจจุบัน  ไม่ทราบว่าใครแต่งครับ  เพราะจริงๆ  
+1 ทุกท่านด้านบนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 26, 2012, 02:44:54 PM โดย cheerrajpracha » บันทึกการเข้า

pokranger
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +184/-43

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2012, 04:03:18 PM »

หนึ่งในตำนานสโมสรฟุตบอลของประเทศไทย
โจ๊ะ พรึม พรึม_SR
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +561/-169

เชียร์ ระยองทุกทีม

| | |
« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2012, 11:39:31 PM »

นักเตะแต่ละคนของราชประชาในอดีต สุดยอดทั้งนั้น
III YesK III
Extreme Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +5243/-622

ผมไม่ได้หื่นนะครับ - - -

| | |
« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2012, 11:49:22 PM »

+1 คลาสสิคจริงๆ 

zico
Full Member

คะแนนความรัก: +57/-144

| | |
« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2012, 11:58:58 PM »

ราชประชาเป็นอดีตตำนาน เหมาะสมที่สุดแล้ว

5
SUSU
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +84/-224

| | |
« ตอบ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2012, 04:36:09 PM »

ถ้าได้ขึ้นไทยลีกบรรดาแฟนเก่าๆ คงกลับมาเชีียร์

Blue Sharks_AVSR+TSS FC
We are Bangkok SHARKS...
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1036/-166

AV 58 + SR 81 + TSS FC 28 + กลุ่มเสื้อบอลไทย06

| | |
« ตอบ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2012, 05:02:48 PM »

ขอบคุณครับ

ArcticMonkeys
เคยทำผิดกฎห้องซื้อขาย (หลายครั้ง)
Hero Member
*

คะแนนความรัก: +820/-111

TS 30

| | |
« ตอบ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2012, 05:03:32 PM »

+1 ขอบคุณสําหรับข้อมูลดีๆครับ
nus1
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +79/-14

| | |
« ตอบ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2012, 05:08:01 PM »

ขออนุญาติแชร์นะครับ สุดยอดเลย ขอบคุณครับ
โจ้@ชฎาเกรท
Full Member
**

คะแนนความรัก: +246/-9

| | |
« ตอบ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2012, 02:31:31 PM »

ขอบคุณครับ

ท่านกูรูของเรามาเอง  ตัวจริง ของจริง ขนาดที่ท่านประธานสโมสรราชประชาปัจจุบันยังเอ่ยปากเลยว่า

บางเรื่อง คุณป๊อกกี้ยังรู้มากกว่าท่านเลย 

(อ้างอิงจากวันประชุมร่วมระหว่างผู้บริหารของสโมสรกับแฟนคลับ เมื่อ กุมภาพันธ์55 ที่ผ่านมา)

คิดทุกคำที่พูด   แต่อย่าพูด ทุกคำที่คิด
kampon1990
Sr. Member

คะแนนความรัก: +216/-47

"สะสมเสื้อทีมฟุตบอลพิษณุโลก"

| | |
« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2015, 11:09:54 AM »

ชอบตรงที่ว่า โค้ชป้ำกินเหล้ากี่กลมถึงจะเมา555

siamesecat
Hero Member

คะแนนความรัก: +372/-255

| | |
« ตอบ #23 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2015, 11:45:56 AM »

ชอบตรงที่ว่า โค้ชป้ำกินเหล้ากี่กลมถึงจะเมา555

นี่เค้าแซวหรือ จริงเนี่ย ดูตามภาพปล้ว สมัยนั้นคงใช้โปรแกรม  lotus123 เก็บสถิติแน่ๆ

What doesn't kill you makes you stronger, stronger
rungrojana40
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +39/-33

| | |
« ตอบ #24 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2015, 12:55:22 PM »

คิดถึงอดีตจัง...
สุดยอดเลยครับสำหรับการย้อนความหลัง
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์