เรื่องบ้านกับการเป็นหนี้ หัวข้อน่ารู้

(1/7) > >>

ลูฟี่:
หลายคนยังไม่เข้าใจดอกเบี้ยการซื้อบ้าน เพราะผมยังโดนคำถามบ่อยๆ  ว่า ดอกเบี้ยซื้อบ้านเท่าไหร่
บ้านมือหนึ่ง หรือบ้านมือสอง ไม่ทราบ ลูกค้ามักถามอัตราดอกเบี้ยก่อน  ฟังดูดี เหมือนเซียนต่อดอกเบี้ยแต่ขอโทษที  ต่อดอกเบี้ยเหมือนซื้อของที่ตลาด JJ จริงๆ ธนาคารนี้แพงจัง ที่นั่น MLR - 2% อีกที่ ดอกเบี้ย fix ตลอด  อ้าวมีดอกเบี้ย 0% มาอีก  สงสัยคนคิด promotion ธนาคารเก่ง ลูกค้าตามไม่ค่อยทัน หรือลูกค้าคิดไม่เก่งกันแน่  บางคนอวดฉลาดดอกเบี้ยลงต้องรีบกู้บ้าน เพราะจะได้ดอกเบี้ยถูกๆๆ

เฉลยเลยแล้วกัน  ดอกเบี้ยกู้บ้านส่วนมากอิง MLR ครับ
ดอกเบี้ยธนาคารหลักมี แค่ 3 แบบคือ
MLR คือ minimum lending rate  ส่วนมากจะวิ่งประมาณ 6-8%
MOR คือ minimum Overdraft rate จะแพงกว่า MLR ประมาณ 0.25-0.75%  อันนี้ใช้กับบัญชี OD เท่านั้นครับ
MRR คือ minimum retail rate เดิมใช้สำหรับ ดอกเบี้ยบัตรเครดิต (ไม่มีหลักประกัน) จะอยู่ประมาณ  18-24%
อีกตัวที่ออกมาใหม่ MHR เป็นดอกเบี้ย minimum Housing rate  มีเฉพาะบางธนาคารเท่านั้นครับ

เวลาได้เงินกู้สินเชื่อบ้านมักจะคิดเป็น MLR + 2%  แปลว่า ถ้า MLR ณ. ช่วงเวลานั้น เท่ากับ 7% ก็บวกไปอีก 2% เป็น 9% ครับ  ธนาคารจะไม่ lock ดอกเบี้ยว่า  8% ตลอด 30 ปี เพราะเสี่ยงมาก
ใครบอกว่า lock ผมว่าโกหกนะ ไปอ่านสัญญาให้ดี  การแข่งขันรุนแรง ธนาคารก็มักจะยอมลดดอกเบี้ยในช่วงปีแรกๆ ให้ลดมากๆ เพื่อให้ลูกค้า รีบตัดสินใจกู้สักที เท่านั้นเอง  หากกลับมาคิดดอกเบี้ยตลอดอายุสัญญาเงินกู้  15-30 ปี จะไม่ต่างกันเท่าไหร่ครับ  อย่าคิดว่าได้ของถูก
มุขอีกแบบคือ กู้  100% ของราคาประเมิน ฟังดูดี มาแค่ตัวเปล่าๆ ก็กู้ได้แล้ว จริงๆ แล้ว ธนาคารจะกดราคาประเมินให้ต่ำ และมักจะขอเงินดาวน์สัก 10% เพื่อกันลูกค้าทิ้ง   น้อยมากครับที่ลูกค้าจะได้กู้ 100% เต็ม ถึงจะเป็นแพทย์ก็ตาม เพราะแพทย์ก็ไม่อยากกู้ 100% เพราะดอกเบี้ยจะแพง

ยังมีต้นทุนอื่นๆอีก เช่น ทำประกันคุ้มครองสินเชื่อบ้าน ทำประกันชีวิตผู้กู้  ทำประกันอุบัติเหตุ
ค่าจดจำนอง ค่าธรรมเนียม ชื่อแปลกๆ เป็นภาษา English ดังนั้นใครจะกู้ก็รีบกู้ซะ เพราะราคาบ้านปรับราคาเร็วมาก ซื้อช้าได้อยู่ condo แน่ๆๆ อย่าลืม ผ่อน condo หมด ได้แค่สิทธิบนฟ้า เฉลี่ยกันหลายร้อยครอบครัว  แต่ซื้อบ้านบนดิน ราคาที่ดินขึ้นประจำ ลูกๆ อาจรวยได้ จากการขายที่ดินของพ่อกินไง

บางแห่งลงประกาศ condo ล้านกว่าบาท ผ่อน 3000 บาท และมีดาวติดไว้ บอกว่า ผ่อน 3000 บาทคือผ่อนดาวน์  ผ่อนจริง 6000 บาท  ไปเชื่อดูในงาน money expo ซิ ปวดกระบาล เลือกไม่ถูกธนาคารไหน

ธนาคารฝรั่งอนุมัติเร็วมาก วงเงินสูง ดอกเบี้ยแพง ฟ้องเก่ง
ธนาคารไทยใหญ่ อนุมัติช้า  cross selling เพียบ  วงเงินต่ำ ฟ้องเก่งเหมือนกันแต่ช้าหน่อย
ธนาคารของรัฐ  วงเงินน้อยนิด  อนุมัติช้า  แต่ ตามหนี้ไม่เป็นเลย

เลือกเอาเองแล้วกัน ผ่อนตั้ง 15-30 ปี ดีกว่า Japan อีก ผ่อน 99 ปี ลูกหลานมาผ่อนต่อๆ

http://www.oknation.net/blog/bankbank/2011/05/09/entry-1

Mr.Tik:
สุดยอดมากครับ ผมเป็นข้าราชการ เมีย 1 ลูก 3  เช่าบ้านอยู่  วันหยุด ก็กลับไปนอนกระท่อม บ้านเมียครับ
หลักพอเพียงยังคงใช้ได้  พออยู่ไปวัน ๆ  ไม่อิงวัตถุนิยม  ผมรับเงินเดือน ตีว่า 1 หมื่นบาท ยังได้ใช้เต็ม ๆ 
ถ้าไปกู้เขา สัก 1 ล้านบาท  เงินหมื่นหนึง ใช้หนี้ 5 พัน  เหลือ 5  พัน  ไม่ไหวครับ 1 ล้าน ใช้ไม่เท่าไหร่ก็หม่ดแล้ว  ไม่ถึงปี ขี่มอไซค์เก่า ๆ  ดีกว่า เงินเหลือเต็ม ๆ   เป็นหนี้เขา ทำได้มากเท่าไหร่ก็ต้องหอบเอาไปให้เขา ประเทศไทยก็เป็นอย่างนี้แหละครับ วัตถุนิยม ยอมรับกันที่หน้าตา   ประมาณว่า " ฉิหาย ไม่ว่า เอาหน้าไว้ก่อน" แต่คนเราก็ยอมรับกันตรงนี้แหละครับ  มันเหมือน เล่นลิเก  ต้องมีเครื่องประดับ อันนั้น อันนี้ เพื่อให้ดูดี แต่ข้างในมันเน่า  เป็นโรคแทบตาย ยังแต่งหน้าทาปาก ตัดผมหวีผม หล่อ สวย กันอยู่ได้ ประเทศไทย

ลูฟี่:
ความจำเป็นของคนเราไม่เหมือนกันนะครับ    
ถ้าคนที่ยังไม่มีบ้านมาก่อน  แนะว่าควรสร้างหนี้ตั้งแต่ หนุ่มสาว เพื่อหาซื้อบ้านไว้ก่อน จะได้ไม่ลำบากภายหลัง

ส่วนบ้านเอาแค่พอประมาณ   อย่าแพงเกิน   เอาแค่พอฐานะครับ    แพงเกินไม่ไหวแน่
แฟนผมส่งบ้านเดือนล่ะ 15,000  บาท     เอาไปส่งเมื่อต้นเดือนธค. นี้เอง      เงินต้น 4200 บาท  อีก 10800 บาทเป็นค่าดอกเบี้ย       ตอนนี้รู้แล้วว่ากำลังคิดผิด   เพราะคิดว่าผ่อนได้ แต่พอผ่อนไปแล้วเริ่มเสียดายดอกเบี้ยครับ   เงินค่าผ่อนบ้านเหมือนเททิ้งไปกับดอกเบี้ยมหาศาล ประมาณ 2.5 เท่าของราคาบ้าน      แนะผ่อนแล้วมีเงินเกทับเยอะๆ  ดีกว่า
ดอกเบี้ยธนาคารตอนนี้ 7.25    MLR  -1.25    ขนาดนี้ก็ยังชีช้ำครับท่าน

Mr Sexman:
ขอบคุณครับ

Captain Tsubasa:
ไม่รู้คิดถูกคิดผิด ช่วยบอกหน่อย ตอนซื้อบ้านซื้อสดประมาณ 9 แสน เพื่อนบอกว่าทำไมไม่ซื้อผ่อน จะเอาไว้ลดหยอดภาษี

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป