Thailandsusu Webboard
กรกฎาคม 21, 2017, 09:30:56 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอแนะนำให้สร้างกระทู้ในหมวด "กติกาฟุตบอล" ครับ  (อ่าน 8475 ครั้ง)
Mr.POPO
บุคคลทั่วไป
| | |
« เมื่อ: มกราคม 01, 2008, 08:43:00 PM »

ที่ผ่านมาได้สังเกตุพบว่าการแข่งขันฟุตบอลแต่ละนัด ไม่ว่าจะเป็นทีมชาติหรือระดับสโมสร มักจะมีปัญหาเกี่ยวกับการตัดสินอยู่เป็นประจำ โดยมีการเล่าถึงเหตุการณ์และการตัดสินที่เกิดขึ้น ทั้งนี้ได้เกิดการถกเถียงในวงกว้างอันไม่รู้จักจบสิ้นโดยไม่มีกฎกติกาข้อใดมาอ้างอิงจนอาจทำให้ผู้ตัดสินรายนั้นเสื่อมเสียได้ในกรณีไม่ได้ตัดสินผิดพลาดตามที่ถูกกล่าวหา และส่งผลให้เกิดความแตกแยกในกลุ่มสมาชิกขึ้นมาได้

ผมมองว่าจะดีไหมถ้า ในเว็บบอร์ดแห่งนี้จะมีใครสักคนที่มีความรู้และเข้าใจในการนำกติกาฟุตบอลมานำเสนอให้สมาชิกได้รับทราบ รวมถึงอัพเดทการเปลี่ยนแปลงส่วนปลีกย่อยที่จะเกิดขึ้น เพื่อเป็นบรรทัดฐานให้ผู้สนใจในกีฬาฟุตบอลแห่งนี้นำไปศึกษาโดยเฉพาะเยาวชน ผมคิดว่าถ้าเราทำได้ จะส่งผลดีต่อวงการฟุตบอลของไทย เพราะผู้ชมจะรู้กติกาที่ถูกต้องมากขึ้นจนนำไปสู่การตรวจสอบการทำหน้าที่ของผู้ตัดสินในสนามต่าง ๆ อย่างมีประสิทธิภาพ เพื่อนำไปสู่การยกระดับมาตรฐานผู้ตัดสินให้ดีขึ้นกว่าที่เป็นอยู่ครับ
บอล_รูสเตอร์_SR
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +144/-2

ภาพโดย อยากเห็นบอลไทย ไปบอลโลก

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 01, 2008, 11:22:14 PM »

เอาซิ ผมเห็นด้วยครับ ในฐานะผู้ตัดสินของสมาคมคนหนึ่ง ( แต่ไม่ได้ลงตัดสินนานแล้ว ) 

ผมยินดีให้ความช่วยเหลือเต็มที่เลยครับ....................
Latte
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +4/-0

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 01, 2008, 11:39:41 PM »

มันก็เป็นเรื่องที่ดีครับที่จะมีการแนะนำกันเรื่องกติกา  มารยาท  ที่ถูกต้องที่สากลเค้ายอมรับและปฎิบัติกันทั่วโลก อย่างน้อยก็เป็นการเพิ่มความรู้ให้กับทุกๆคนในบอร์ด(รวมทั้งผมด้วย)ที่ยังอาจจะเข้าใจผิดๆในบางเรื่องหรืออาจจะยังรู้ไม่เท่าทันช่องว่างของกติกาฟุตบอล

แต่ปัญหามันมีอยู่ว่าถ้าทุกคนในนี้เข้าใจถูกต้องตรงกันและในแนวทางเดียวกันกับทั่วโลกแล้วเนี่ย      ถ้ากรรมการในบอลลีกบ้านเรายังเป่ามั่วอยู่อีก   เมื่อไหร่เราจะได้เห็นกรรมการโดนลงโทษจากความมั่วของตัวเองอย่างเป็นทางการบ้าง   

เพราะไม่งั้นมันก็เข้าอีหรอบเดิมอีกหล่ะครับ    ผมจะเป่าแบบนี้ใครจะทำไม      พอไปแข่งในนามทีมชาตินักบอลก็ไม่รู้ว่าเล่นหนักแบบไหนไม่ผิดและได้เปรียบชาวบ้านเค้า  เล่นแบบไหนจะโดนเหลืองโดนแดงแบบเสียค่าโง่อีกเพราะในไทยลีกเป่าไม่มีมาตรฐาน
karaoke
Full Member

คะแนนความรัก: +4/-0

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 02, 2008, 02:34:30 AM »

เห็นด้วย
mart nara
!!wE aRe NaRa UnItEd.!! !!We aLL ArE BrOtHeRs!!
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1379/-341

!!wE aRe NaRa UnItEd.!! !!We aLL ArE BrOtHeRs!!

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 02, 2008, 03:09:13 AM »

ควรจะมีน่ะ.... (น่าจะมีตั้งนานแล้ว)

เพราะปัญหาความไม่เข้าใจกติกาการแข่งขันฟุตบอลในบอร์ดเรา

ทำให้เกิดประเด็นโต้แย้ง จนส่งผลให้บอร์ดร้อนขึ้นมา

สังเกตจากกระทู้สงครามหลายๆตัว

จะมีพวกที่เข้าใจกติกาเพียงครึ่งเดียวมาตอบเยอะ แต่ผสมความคิดส่วนตัว กะอคติ

ทำให้กลายเป็นประเด็นร้อนแรงอย่างหลีกเลี่ยงไม่ได้

แนะนำว่า เอาคนที่เคยคร่ำหวอดในวงการเชิตดำมาตอบ เพื่อคลายความสงสัยเป็นเรื่องๆไป น่าจะดีครับ

เห็นด้วย เอาไปอ้างอิงได้ เพื่อความเข้าใจที่ตรงกัน (ซะที!!!)

EVERY TEAM NEEDSTHE12thMAN,LET'S JOIN WITH US!HISTORY IN THE MAKING!!http://www.puttipan.com/thaikeyboard/
www.BOLANARA.com,www.narautd.com
sod_2007
Full Member

คะแนนความรัก: +52/-20

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 02, 2008, 09:06:40 AM »

เห็นด้วยครับ  และอยากให้คนพากย์ฟุตบอลได้มาดูด้วย  อย่างนัดที่ไทยแข่งกับอิรัก ตอนที่อิรักโหม่งเข้า คนพากย์ยังบอกว่าสมควรได้ประตูด้วย   เค้ารู้จริงหรือเปล่านี่  ว่าคนที่ล้ำหน้าแล้วตีลังการยิงไม่มีส่วนร่วมกันเกมส์ บ้าเปล่าครับ 
esrm13
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +2/-1

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 02, 2008, 10:48:36 AM »

เห็นด้วยคราบ เพราะบางกติกาไม่เคยรู้มาก่อนเลย หรือการตัดสิน การนับคะแนนต่างๆ  บางทีงงมากเลยอะ ดูบอลมานานนะ
แต่บางทียังไม่ค่อยเข้าใจเลย

เหรียญ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +121/-57

ทำสิ่งที่เป็นไปไม่ได้บนหลักเหตุผล

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 02, 2008, 06:43:05 PM »

รวมกระทู้การจัด อันดับ ฟีฟ่า การคิดคะแนน ด้วยก็ดีนะ เห็นตั้งกันทุกเดือนเลย

บอลไทยจะไปบอลโลก รากฐานเยาวชน คือ สิ่งสำคัญ
รักนะเด็กโง่
Newbie
*

คะแนนความรัก: +22/-66

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2008, 01:09:56 PM »

ยินดีให้ข้อเสนอแนะ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์