Thailandsusu Webboard
มีนาคม 30, 2017, 03:39:24 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สาวเจ้าอารมณ์..  (อ่าน 6759 ครั้ง)
คอบอล_SR09
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1151/-28

ชีวิตนี้แสนสั้น รักกันไว้ดีกว่า

| | |
« เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2010, 02:21:04 PM »

นิสัยผู้หญิงที่อันตรายที่สุดต่อการใช้ชีวิตคู่คือ สาวกะล่อนและใจดำ การแก้ไขให้พ้นจากผู้หญิงนิสัยที่ว่า ไม่มี...
ในที่นี้จะขอเสนอวิธีการเลือกรักสาวที่อันตรายรองลงมา คือ สาวเจ้าอารมณ์
ธรรมชาติจะให้ความแสนงอนติดตัวผู้หญิงมาคล้ายเป็นอุปกรณ์พิเศษอย่างหนึ่ง เจตนาแรกๆฟ้าคงประทานมาให้เพื่อเสริมเสน่ห์ความน่ารักในตัวแต่สาวสมัยใหม่ กลับนำไปในในทางที่ผิดเพี้ยนไป และบางราย ใช้พร่ำเพรื่อจนน่ารำคาญก็มี

วิธีแก้ก็พอมีเท่าที่จะหาได้ แต่ต้องแยกแยะเรียงตามลำดับความมากน้อย ถี่ห่างของความเจ้าอารมณ์นั้นๆ

1. ไร้เหตุผล สาวประเภทนี้ขี้หงุดหงิดขี้วีน ปั้นปึ่งตลอดเวลา เดี๋ยวดีเดี๋ยวร้ายแบบเดาใจไม่ถูก วิธีแก้ต้องประเมินสถานการณ์กันนาทีต่อนาทีคุณผู้ชายที่หลงรักสาวประเภทนี้ ต้องตรวจสอบกำลังใจของตัวเองก่อน
 ว่ามีความอดทนคุ้มค่าการลงทุนหรือไม่ ถ้าสภาพแวดล้อมเช่น สวย สูง ขาวสายป่านยาว พ่อมีอิทธิพล
แบบนี้พอลุ้นสู้ได้ ท่านให้อดทนทำใจยอมรับสภาพทุกอย่าง อย่าขัด อย่าแหย่ อย่ากวน ตามใจ อยากทำอะไรให้ทำ
จงอดทน ถึก นิ่ง ถ้าทนไหว ต้องใช้เหตุผล มีสมาธิ ใจเย็นๆ ฝึกหายใจยาว กำหนดลมหายใจเข้าออก หมั่นภาวนา
อะไรๆก็กรู  ถ้าทำได้จะอยู่กับคุณเธออย่างมีความสุข หากไม่ได้ ค่อยพิจารณาการถอยอย่างมีชั้นเชิง

2. วายร้าย สาวเจ้าอารมณ์ในข้อนี้ อาจแสนงอนน้อยกว่าข้อแรก แต่จะออกมาในแนวริษยา วิธีการจับสังเกตง่ายๆ ก็แค่หล่อนไม่เคยว่าใครไหนอื่นดีเลยคนนั้นก็ร้าย คนนี้ก็เลว คนนั้นน่าเกลียด คิดไม่ดีแม้กระทั้งเพื่อนๆสนิทในกลุ่ม
แบบนี้ต้องใช้ธรรมมะเข้าช่วย แก้ด้วยเมตตา ใช้เหตุผลหนุ่มที่มารักสาวประเภทนี้ต้อง อดทน ไม่หูเบาไม่หวั่นไหว ไม่เต้นตาม รักษาอารมณ์ใจที่ซื่อสัตย์ยุติธรรม ใช้เหตุผลนำหน้า และใจเย็น ต้องปล่อยวาง เพราะเดี๋ยวแม่คุณก็จะหาเรื่องมาฟ้อง มากระตุ้นต่อมโมโห หากหลงตามไปทุกสถานการณ์ ท่านจะไม่มีความสุข
รักสาวข้อนี้ต้อง หนักแน่น มั่นคง และยุติธรรม

3. ใสซื่อ สาวเจ้าอารมณ์ประเภทนี้ มักติดหลงตัวเองหน่อยๆ กุสวย ทำอะไรไม่เคยผิด คนอื่นสิผิดเพราะชั้นทำถูกเสมอ  คนรักของเจ้าหล่อน ต้องเป็นผู้ใหญ่พอ รู้จักแยกแยะ อะไรถูกอะไรผิด ห้ามเต้นตามหล่อนเด็ดขาด หาไม่ท่านจะกลายเป็นคนหน่อมแน้มไร้สาระไปด้วย ถึงอย่างไรก็ตาม สาวในข้อนี้ยังร้ายน้อยกว่าสองข้อแรก ฝ่ายชายไม่ต้องบำเพ็ญตะบะเดชะ หรืออดทนเท่าสองข้อด้านบนเพราะความเจ้าอารมณ์ประเภทนี้ อันตรายต่อชีวิตรักน้อยมาก

4. ดื้อเงียบ สาวเจ้าอารมณ์ที่เข้าข่ายในข้อนี้ อาการค่อยเบาลงมาหน่อย ต่อหน้าจะแสนดี อาจจะอ่อนหวาน
สุภาพ ไม่ค่อยมีหลุด แต่มักแอบรั้น ลองของ และไม่ค่อยเชื่อฟัง ลับหลังอาจมีความอวดดีแฝงอยู่ แต่ใจจริงมักเป็นคนใจอ่อน ง้อง่าย ธรรมชาติของสาวในข้อนี้ มักแสนงอน แต่โกรธง่ายหายเร็ว ไม่ค่อยมีอันตราย อาจจะเป็นผู้ถูกกระทำมากกว่า
จากการสำรวจคร่าวๆ สาวไทยในสังคมจะมีจิตใจอยู่ในข้อนี้มากที่สุด หนุ่มที่มีแฟนอยู่ในข้อนี้
ไม่ต้องคิดมาก ก็แค่แมนเข้าไว้ รับลองไปด้วยกันยาว

5. เพรียบพร้อม อารมณ์สาวชนิดนี้ จัดว่าเป็นสัญชาตญาณมากกว่า มักเกิดในสาวที่สมบูรณ์พูนสุข
ถูกอบรมเลี้ยงดูมาอย่างดี
ทุกกิริยาถูกฝึกให้อดทนอดกลั้น ต่อหน้าผู้อื่น ต่อหน้าสังคม อาจดูนิ่งสูงส่ง แต่ยามอยู่ลับตากับคนรัก
อารมณ์พิศวาสที่ซ่อนเร้น จะแปรเป็นความผกผันทางความคิดได้บ้าง เช่นเอาแต่ใจ ไม่เชื่อฟัง ปั้นปึ่ง แต่นั่นอนุมานว่า
ทำด้วยความรัก เรีกร้องความสนใจจากคนรักเสียมากกว่า สาวในข้อนี้จัดว่าดีจริงหายากมาก
 หากใครได้พบให้รักษากันไว้ให้ดี

ความเจ้าอารมณ์เป็นนิสัยไม่ใช่โรคติดต่อจึงรักษาให้หายขาดได้ยาก วิธีบรรเทาคือ เจริญเมตตาหมั่นทำสมาธิ สวดมนต์
ทำบุญแผ่ส่วนกุศล รักษาศีล จิตใจจะสงบเย็นขึ้น อารมณ์ในด้านร้ายจะค่อยๆลดลง

ด้านบนเขียนด้วยประสบกาณ์นำเสนอแค่หวังให้เกิดสุข ไม่ใช่ตำราเรียน

--------------------

ฝากรูป

นกและไก่ดูดีที่สีขน เกิดเป็นคนงดงามที่น้ำใจ
คนบางบอล_SR77
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +258/-117

little wing

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2010, 08:03:43 PM »

ขอบคุณมากครับพ่อใหญ่  แต่ตอนนี้มันแก้ไม่ทันแล้ว
ขอแก้ปัญหาเฉพาหน้า ล้างจาน ซักผ้า ถูบ้าน เพื่อขออนุญาติ
ไปดูบอลวันอาทิตย์ก่อนครับ

คอบอล_SR09
Hero Member
**

ชีวิตนี้แสนสั้น รักกันไว้ดีกว่า

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 11:52:42 AM »

ขอบคุณมากครับพ่อใหญ่  แต่ตอนนี้มันแก้ไม่ทันแล้ว
ขอแก้ปัญหาเฉพาหน้า ล้างจาน ซักผ้า ถูบ้าน เพื่อขออนุญาติ
ไปดูบอลวันอาทิตย์ก่อนครับ

ขอบคุณมากน้องแป๊ะ  แล้วพบกันๆ +1   

ฝากรูป

นกและไก่ดูดีที่สีขน เกิดเป็นคนงดงามที่น้ำใจ
boona
Hero Member

คะแนนความรัก: +127/-1

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 12:18:28 PM »

สาวกะล่อนและใจดำ การแก้ไขให้พ้นจากผู้หญิงนิสัยที่ว่าเราต้องกะล่อนกว่าครับ
ถ้ากะล่อนมากกว่าไม่ได้ต้องหาใหม่  อิอิ
Neko_AV&SR
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +689/-281

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 12:43:20 PM »

ของแคทอยู่ข้อใหนน๊า
คอบอล_SR09
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 04:27:54 PM »

สาวกะล่อนและใจดำ การแก้ไขให้พ้นจากผู้หญิงนิสัยที่ว่าเราต้องกะล่อนกว่าครับ
ถ้ากะล่อนมากกว่าไม่ได้ต้องหาใหม่  อิอิ

นั่นก็เป็นข้อแรกที่สาวๆเขาใช้ดูเราเหมือนกันนะ  +1

หนู เอาข้อ 5 ไปละกัน     ขอบคุณมาก +1

ฝากรูป

Neko_AV&SR
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +689/-281

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 05:13:01 PM »

นั่นก็เป็นข้อแรกที่สาวๆเขาใช้ดูเราเหมือนกันนะ  +1

หนู เอาข้อ 5 ไปละกัน     ขอบคุณมาก +1

น่านนนน น้านันต์รู้จริงนะเนี่ย
Koupreyshark_SR 36
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +882/-71

KouprEy Dangerous

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 05:16:18 PM »

ปรมาจารย์อย่างพี่นัน แก้ไม่ได้เชียวเหรอครับ อิอิ

~* สามัคคีรวมใจ เชียร์บอลไทย ไปกับเอสอาร์ *~
คอบอล_SR09
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2010, 11:19:17 AM »

น่านนนน น้านันต์รู้จริงนะเนี่ย

ขนาดน้องแคท ใครกล้าให้ข้ออื่นก็ใจดำเกินไปล่ะ 

ปรมาจารย์อย่างพี่นัน แก้ไม่ได้เชียวเหรอครับ อิอิ

บางอย่างที่หนักเกินไปรับไม่ไหว เราก็ต้องปล่อยวางนะครับน้องเอส     +1

ชอบจังให้ตั้งแต่น้องแป๊ะ ลงมาจนถึงน้องแคทอีกรอบ 

ขอบคุณมากที่มาร่วมสนุก ข้างนอกเขาเคร่งเครียดกับเรื่องกีฬากัน

แต่ คอบอล_SR09  ไม่เครียด เพราะดูกีฬาหามิตรภาพเท่านั้น 

ฝากรูป

เดี๋ยวค่อยว่ากัน_SR70
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +138/-2

น่ารักเหมือนลิง

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2010, 01:33:57 PM »

อึมม......ชั่วโมงนี้ไม่แก้แล้วครับแบบก็ได้..อิอิ

คอบอล_SR09
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2010, 02:36:59 PM »

อึมม......ชั่วโมงนี้ไม่แก้แล้วครับแบบก็ได้..อิอิ

+1 ครับน้ากุ้ง เลขเลยไม่สวย จาก 111 เป็น 112  ซะแล้ว...

แบบว่า ถึงร้าย ก็รัก  นะครับหัวหน้า ตามนั้นเลย 

ฝากรูป

วสันต์_SR04
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1278/-781

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2010, 12:57:06 AM »

ยอมรับในความเป็นจริงของโลกมาแต่ไหนแต่ไรแล้วครับ ว่า
คนเรามีอยู่ด้วยกันทุกรุปแบบ และรับได้หมด ชนชาติ เชื้อชาติ ชนชั้น วงศ์ตระกุล
ไม่เคยสนใจรักได้หมด

แต่ คนที่ไม่รักเกียรติของตนเอง ไม่ให้เกียรติผู้อื่น และ ไร้คุณธรรมประจำใจ
หรือ มองอะไรแบบขาวกับดำ และคนอื่นผิดหมด ต่อให้หยาดฟ้ามาดินสักปานใด
ก็รับบ่ได้ครับ

คอบอล_SR09
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2010, 10:55:29 PM »

ยอมรับในความเป็นจริงของโลกมาแต่ไหนแต่ไรแล้วครับ ว่า
คนเรามีอยู่ด้วยกันทุกรุปแบบ และรับได้หมด ชนชาติ เชื้อชาติ ชนชั้น วงศ์ตระกุล
ไม่เคยสนใจรักได้หมด

แต่ คนที่ไม่รักเกียรติของตนเอง ไม่ให้เกียรติผู้อื่น และ ไร้คุณธรรมประจำใจ
หรือ มองอะไรแบบขาวกับดำ และคนอื่นผิดหมด ต่อให้หยาดฟ้ามาดินสักปานใด
ก็รับบ่ได้ครับ

ขอบพระคุณครับน้าวสันต์ ในสังคมปัจจุบัน
สาวๆแบบนี้มีมากเสียด้วย เด็กหนุ่มละอ่อนน้อยที่ด้อยประสพการณ์
จะดูพวกหล่อนออกได้อย่างไร ในเมื่อบางคราวผู้เฒ่าเขียวลากดิน
ยังสังเกตอยู่ตั้งนานกว่าจะเห็น...ในเมื่อสมัยนี้การแสดงถูกบรรจุในหลักสูตร
การเอาตัวรอดขั้นพื้นฐานของมนุษย์ไปเลียแล้ว....+1 ครับน้า....

ฝากรูป

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์