อยากเปิดร้านขายของชำจะต้องใช้งบเท่าไหร่ครับ

(1/2) > >>

yuupol_AV009>SR67:
เอาเป็นแบบร้านขนาดเล็ก แล้วเราจะกู้เงินจากที่ไหนได้บ้าง
แล้วทำอย่างไรถึงจะขายได้ อยากรวย

Mechanical Engineering:
20,000- 40,000 บาทครับ ประมาณนี้ ค่าตู้เย็น ค่าของ น่าจะประมาณนี้นะครับ

คอบอล_SR09:
ฮี่ๆ จะบอกอย่างไรดีหว่า น้าเคยทำอยู่ 10 กว่าปีเจ๊งไปหลายอัฐ แต่เป็นเพราะความใจดีมากกว่า
ให้โรงงานข้างๆบ้าน เซนต์แล้วเบิกหักจากบัญชี เดือนสุดท้ายที่โรงงานจะปิดกิจการ
เขาเซ็นต์ไปมากมาย พอสิ้นเดือนปิดโรงงานหนีเลย แรกๆก็ตามอยู่ แต่นานๆไปเลยปล่อย

ลงทุนไม่มากนัก ขึ้นอยู่กับของที่จะลง  ลองไปเชคดูตามร้านขายส่ง สำรวจตลาดว่าจะขาย

พวกไหนบ้าง จดไว้ ลงของแต่ละอย่างน้อยๆก่อน เพื่อทุนจะไม่จม ลูกค้าจะเป็นคนต้องการของเอง

แล้วบอกเรา ลูกค้าไม่ต้องการอะไรก็ค่อยๆลดลง  ตู้แช่ชนิดฝากระจกเปลืองไฟมาก แรกๆแนะนำให้แช่ในตู้เย็น

ไปก่อน หากขายดีแล้วค่อยขยับขยาย  มีข้อห้ามอยู่สองสามข้อ

1. ถ้าขายเครื่องดื่มแอลกอฮอล์ ห้ามเจ้าของกินเอง ห้ามพาเพื่อนมาตั้งวง ขาดทุนแน่ๆ
2.งดเชื่อเด็ดขาด
3.ห้ามลงของจากเซลที่มาติดต่อที่ยังไม่คุ้นเคย อาจเจอของปลอม หรือสอดใส้หมดอายุ
ห้ามเกรงใจพวกนี้จะมาเซ้าซี้ อย่าตัดความรำคาญโดยการซื้อไว้ แรกๆต้องไปหาเลือกจากร้านส่ง
มาเอง เว้นเราขายดีมากและชำนาญแล้ว หรือมีเพื่อนสนิทเป็นเซล
4.ขออนุญาตจากหน่วยงานราชการให้เรียบร้อย ป้องกันปัญหาที่จะตามมา

นึกออกแค่นี้..  คุยโครงการกับธนาคารได้เลย ออมสินก็ได้  ลงทุนเบื้องต้นแค่ สามสี่หมื่น
ไม่นับ ตัวร้าน และตู้แช่นะ ตู้แช่มีแบบลงฟรี ลองคุยกับรถส่งน้ำอัดลม แต่มีเงื่อนไข ห้ามวางของคนละบริษัท
วันแรกที่น้าเปิดร้าน ขายขนมได้สองห่อ กำไร 4 บาท
ยามที่รุ่งเรืองที่สุดขายได้วันละเป็นหมื่น
แต่เพราะความไม่รอบคอบ ไม่เคี่ยว เลยต้องปิดกิจการไป ขวดน้ำอัดลมรุ่นเก่าๆวางทิ้งเต็มโรงหลังบ้าน...
ขยันและมีวินัย จะประสพความสำเร็จ...

teerarod_AV111:
ทำร้านขายของชำ สมัยนี้ยากครับ ถ้ากู้มาทำผมไม่แนะนำ

บ้านผมเป็นร้านขายของชำ ตั้งแต่จำความได้บ้านผมก็เป็นร้านค้าแล้ว ;D ;D ;D
ตอนผมเด็กๆ ขายดีครับ บ้านไหนเป็นร้านค้า เขาถือว่ารวย ฮ่าๆๆ
แต่มายุคนี้ลำบากครับ คู่แข่งเยอะ การเดินทางสะดวก
ชาวบ้าน ขับรถเข้าเมืองไปซื้อของมินิมาร์ท โลตัส ราคาถูกกว่าแทน
(แม่ผมบางทีก็ไปซื้อของโลตัวนั่นแหละมาขาย ฮ่าๆ)
จะให้มีกำไรเป็นกอบเป็นกำนั้น ยากครับ

แนะนำ ไปขายก๋วยเตี๋ยวอะไรทำนองนั้นดีกว่า Margin เยอะ ;D ;D ;D

Tep Nolimit:
อย่าหาว่าบั่นทอนกำลังใจเลยนะครับ

ร้านขายของชำชั่วโมงนี้ สู้ 7-11 ไม่ได้จริงๆครับ แม้ราคาจะถูกกว่าก็ตาม

ไม่เชื่อลองถามเด็กๆแถวบ้านท่านดูก็ได้ หากให้เลือกเข้าไปซื้อขนมที่ร้านขายของชำกับร้าน 7 - 11 จะเลือกเข้าร้านไหน

ปล.แค่ความเห็นส่วนตัวครับ  ;D

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป