กระทู้บอลไทย
ตุลาคม 02, 2014, 07:15:46 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สเต็กหมูพริกไทยดำ  (อ่าน 81590 ครั้ง)
samuraiX
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +1/-0

| | |
« เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2007, 06:59:26 PM »

เมื่อวานเพิ่งทำกินกันในบ้านค่ะ เลยเอาสูตรมาฝากด้วย เผื่อสาว ๆ หนุ่ม ๆ จะเอาไปทำขายข้างสนามบอลค่ะ

มาดูที่วัตถุดิบกันเลยนะค๊า

หมูสันใน 5 ขีด
พริกไทยดำป่น 2 ช้อนชา
เกลือ 1/2 ช้อนชา
ครีมสด (หรือจะใช้นมสดก็ได้ จะได้ประหยัดต้นทุน) แต่ต้องแบ่งไว้สำหรับใส่น้ำแกรวี่ด้วยนะค่ะ
เห็ดฟาง  (แล้วแต่จะชอบนะค่ะ)
หอมใหญ่ 1/2 หัว
เนย 1 ก้อนเล็ก
เบคอนหั่นเป็นชิ้นเล็ก ๆ (แล้วแต่จะชอบค่ะ)

เนื้อสเต็ก

1. หั่นหมูสันในไว้เป็นชิ้น แล้วหมักด้วยพริกไทยดำป่น - เกลือ - ครีมสด(หรือนมสด) ครีมสดหรือนมสดนั้นหมัก
พอน้ำท่วมชิ้นหมูจนหมด หลังจากนั้นนำไปแช่ตู้เย็นไว้ประมาณ 1/2 ชั่วโมงเป็นอย่างน้อย เพื่อให้ส่วนผสม
ทั้งหมดซึมซาบเข้าไปในเนื้อหมู

ตามรูปคือเนื้อหมูหลังจากหมักแล้ว

2. นำหมูที่ได้ ไปย่างบนกะทะเทฟล่อน หรือ เตาอบ (สำหรับดิฉันย่างบนกะทะทเฟล่อนนะค่ะ)

3. เมื่อเราย่างหมูจนได้ลักษณะตามต้องการแล้ว (ขึ้นอยู่กับความชอบพอนะค่ะ บางคนชอบแบบไม่สุกมาก)

สังเกตุว่าในกะทะหรือถาดในเตาอบ จะมีน้ำที่เหลือจากการย่าง ให้นำมาใส่ถ้วยเล็ก ๆ ไว้ค่ะ เราจะนำมาใช้

ผสมส่วนของน้ำแกรวี่ด้วย

เดี๋ยวมาต่อกันนะคร๊า หนุ่ม ๆ

ดิฉันไปทุกที่ที่มีนักบอลชายค่ะ
samuraiX
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +1/-0

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2007, 07:12:24 PM »

กรี๊ด ลืมบอกไปค่ะ สำหรับเห็ดฟางนี่ ให้เราหั่นเป็นชิ้นเล็ก ๆ แล้วนำไปลวกก่อนนะค่ะ

2. น้ำแกรวี่

1. นำเนยแข็ง 1 ก้อนนะค่ะ โยนลงในกะทะนะค่ะ แล้วตามด้วย หอมใหญ่ซอย

และเบคอนที่เราหั่นไว้เป็นชิ้น ๆ นะค่ะ

ผัดกันไปมาจนกระทั่งเบคอนเริ่มสุก

2. โยนเห็ดฟางที่เราลวกไว้ ใส่ลงไปผัดได้เลยค่ะ

3. สักพักก็เทนมสดหรือครีมสดลงไปค่ะ คนให้เข้ากันสักครู่ อย่าไว้นานนะค่ะ เดี๋ยวมันจะเหนียวมากไป

เสร็จแล้วก็จะได้ตามรูปนี้ค่ะ

เมื่อเสร็จแล้ว เราก็นำหมูที่ย่างไว้ลงในจานแล้วนำน้ำแกรวี่มาราดค่ะ เราอาจจะประดับด้วยผักลวก

และเฟรนช์ฟรายก็ได้ค่ะ

เป็นไงค่ะ น่าทานหรือเปล่าเอ่ย

ดิฉันไปทุกที่ที่มีนักบอลชายค่ะ
Minnie
บุคคลทั่วไป
| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2007, 10:06:41 AM »

น่ากินมากเลยค่ะ เอาไว้จะลองทำกินดูค่ะ
ก.ไก่
นอริชซิตี้ไม่เป็นรองใคร
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1941/-1300

ไม่เหมาะสม

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2007, 10:48:58 AM »

อ้าวเจ้!!! ใส่เห็ดฟางไม่ได้ลวกแล้วทำไงล่ะอุตส่าห์ทำตามเลยนะนี่ เอาออกๆ!!

อีกอย่างน้ำแกรวี่อะไรนะบ้านผมไม่มีเดอ ขอเป็นน้ำบักทันได้บ่
กะทะเทฟล่อนก้ไม่มีเอเเป็น ซีดีล่อนไดไหมเจ้ ฮ่า ฮ่า

ว่าแต่น่าทานแฮะ!!...ขอบคุณหลายๆเดอครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์