Thailandsusu Webboard
พฤศจิกายน 20, 2017, 04:20:07 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

ดูบอลสด ดูบอลออนไลน์ ดูบอลช่อง BeIN

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อเดบาโย กาเดโบ้ : ผมเข้าใจทั้งสุเชาว์ และ ลาซารัส  (อ่าน 4071 ครั้ง)
safetybangbon
Newbie
*

คะแนนความรัก: +2/-0

| | |
« เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2015, 01:15:40 PM »

สมัครมาสองล็อกอินแระล็อกอินแรกจำระหัสไม่ได้  ไม่เคยได้ตั้งและตอบ พอดีได้อ่านบทสัมภาษณ์ของ อเดบาโย กาเดโบ้ แล้วโดนใจครับ “สยามเมืองยิ้ม” ไม่ใช่ถิ่นเหยียดผิวใคร…  เขาพูดได้ดีมากเลย ลองไปตามอ่านดูนะครับ
งความเห็นแข้งนอกยุคแรกของไทยลีก ถึงประเด็นร้อนระหว่างกัปตันเซราะกราวและดาวยิงกระต่ายแก้ว รวมไปถึงสถานการณ์การเหยียดสีผิวเชื้อชาติในฟุตบอลไทย

จนถึงตอนนี้ ลาซารัส คาอิมบี้ ปีกนามิเบียของบีจี เอฟซี ยังยืนกรานว่า สุเชาว์ นุชนุ่ม กัปตันทีมบุรีรัมย์ ยูไนเต็ด ใช้คำพูดเหยียดผิวเขาว่า “F*ing Monkey” จนเป็นชนวนให้ระงับอารมณ์ไม่อยู่ ออกหมัดใส่ “กัปตันกบ” จนเย็บ 8 เข็ม ทำให้ประเด็นเหยียดผิวในฟุตบอลไทยที่ถูกจุดขึ้นจากเหตุการณ์นี้ ยังคงระอุคุกรุ่นอย่างเข้าใจได้

ในโลกหล้าสากล การหยิบปมต่างมากดขี่ล้อเลียนนั้น ไม่ใช่เรื่องเด็ก ๆ หยอกกัน แต่นับเป็นเรื่องคอขาดบาดตาย

แต่หากย้อนกลับไป นักเตะต่างชาติที่เข้ามาเล่นในไทยลีกยุคแรกๆ ส่วนมากก็คือแข้งผิวสีจากทวีปแอฟริกานี่เอง เราจึงเลือก อเดบาโย กาเดโบ้ อดีตแข้งเยาวชนทีมชาติไนจีเรียร่วมรุ่นกับเอ็นวานโก้ คานู, เจย์ เจย์ โอโคชา, แดเนียล อโมคาชี หนึ่งในสตาร์ต่างชาติยุคแรกของฟุตบอลอาชีพแดนสยาม ที่ยังคงโลดแล่นอยู่ในวงการ มาให้ความเห็นในประเด็นร้อนนี้ ทั้งเรื่องที่เพิ่งเกิดขึ้น และเรื่องของการเหยียดผิวในฟุตบอลไทยตั้งแต่ในอดีตจนถึงปัจจุบัน
http://www.goal.com/th/news/4280/%E0%B8%9F%E0%B8%B8%E0%B8%95%E0%B8%9A%E0%B8%AD%E0%B8%A5%E0%B9%84%E0%B8%97%E0%B8%A2/2015/07/18/13682622/Exclusive-%E0%B8%AD%E0%B9%80%E0%B8%94%E0%B8%9A%E0%B8%B2%E0%B9%82%E0%B8%A2-%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B9%80%E0%B8%94%E0%B9%82%E0%B8%9A%E0%B9%89-%E0%B8%9C%E0%B8%A1%E0%B9%80%E0%B8%82%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B9%83%E0%B8%88%E0%B8%97%E0%B8%B1%E0%B9%89%E0%B8%87%E0%B8%AA%E0%B8%B8%E0%B9%80%E0%B8%8A%E0%B8%B2%E0%B8%A7%E0%B9%8C-%E0%B9%81%E0%B8%A5%E0%B8%B0-%E0%B8%A5%E0%B8%B2%E0%B8%8B%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B8%B1%E0%B8%AA?CMPID=FBTHA_150718_adebayo
c2001
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +26/-53

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2015, 01:40:17 PM »

เขาพูดและมีทัศนคติที่ดีกับคนไทยมากๆเลย
tuboscope
Thailandsusu
Full Member
**

คะแนนความรัก: +265/-52

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2015, 01:42:28 PM »

อาจเกิดจากความเข้าใจผิด หรือได้ยินเพี้ยนไป

ปล.ผมแฟนBGครับ

Jame_SURINFC
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2174/-298

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2015, 01:45:11 PM »

ขอบคุณข่าวครับ

เมพมากมาก
Sr. Member

คะแนนความรัก: +92/-40

susuThailand

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2015, 01:55:37 PM »

หูหาเรื่อง
roengrakroengritt998908
ตถตา...ทุกอย่างเป็นอย่างทีมันเป็น
Full Member

คะแนนความรัก: +62/-44

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2015, 01:57:28 PM »

ในส่วนตัวของผม ผมก็ไม่เชื่อว่า คนไทยจะมีนิสัยหรือพฤติกรรมชอบเหยียดผิวชาวต่างชาติ (ที่มีผิวสี) แต่ อาจจะมีล้อบ้าง ตามรูปพรรณสัณฐาน เช่น ดำ เตี้ย เผือก ยาว ด้วน ฯลฯ ตามประสาเพื่อนฝูง แต่ไม่ใช่การเหยียดแน่นอน เพราะเราไม่เคยมีความทรงจำเรื่องการเหยียดผิวว่า มันสำคัญยังไง มันร้ายแรงยังไง มันแย่ยังไง และมันก็ไม่เคยมีตัวอย่างที่ร้ายแรงเกิดขึ้นในสังคมไทย  คนไทยบางคนอาจไม่รู้จักด้วยซ้ำไปว่า  การเหยียดผิวคืออะไร ? ต้องทำยังไง ? ...............
.......แต่ถ้าคนไทย เหยียดเชื้อชาติและแหล่งกำเนิดของคนไทยด้วยกันเอง เช่น  ไอ้ลาว ไอ้เขมร ไอ้ขอม ไอ้กะเหรี่ยง ไอ้เด็กดอย อะไรแบบนี้ มีอยู่มากและเป็นมานาน  แล้วคนที่ถูกเหยียดด้วยคำพูดแบบนี้จะมีความรู้สึกที่เจ็บปวดมาก  แต่ก็ทำอะไรไม่ได้  (ในฐานะที่ผมก็คนอีสาน ที่โดนมาแล้ว)  เพราะสถานะทางสังคมมันทำให้เราไม่สามารถทำอะไร   เราจน  เรามาจากอีสาน  เราไม่ใช่ไทยจริง ๆ (ด้วยภาษาและถิ่นกำเนิด)  แต่อาศัยอยู่ในประเทศไทยมาตั้งแต่เกิด เท่านั้นเอง  คำพูดแบบนี้มากกว่า ที่อยากให้คนไทยตระหนักกับคนไทยด้วยกันเอง ......

Good man goes to the heaven batman goes to everywhere.
modbaankhok
Newbie
*

คะแนนความรัก: +10/-9

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2015, 02:02:01 PM »

ในส่วนตัวของผม ผมก็ไม่เชื่อว่า คนไทยจะมีนิสัยหรือพฤติกรรมชอบเหยียดผิวชาวต่างชาติ (ที่มีผิวสี) แต่ อาจจะมีล้อบ้าง ตามรูปพรรณสัณฐาน เช่น ดำ เตี้ย เผือก ยาว ด้วน ฯลฯ ตามประสาเพื่อนฝูง แต่ไม่ใช่การเหยียดแน่นอน เพราะเราไม่เคยมีความทรงจำเรื่องการเหยียดผิวว่า มันสำคัญยังไง มันร้ายแรงยังไง มันแย่ยังไง และมันก็ไม่เคยมีตัวอย่างที่ร้ายแรงเกิดขึ้นในสังคมไทย  คนไทยบางคนอาจไม่รู้จักด้วยซ้ำไปว่า  การเหยียดผิวคืออะไร ? ต้องทำยังไง ? ...............
.......แต่ถ้าคนไทย เหยียดเชื้อชาติและแหล่งกำเนิดของคนไทยด้วยกันเอง เช่น  ไอ้ลาว ไอ้เขมร ไอ้ขอม ไอ้กะเหรี่ยง ไอ้เด็กดอย อะไรแบบนี้ มีอยู่มากและเป็นมานาน  แล้วคนที่ถูกเหยียดด้วยคำพูดแบบนี้จะมีความรู้สึกที่เจ็บปวดมาก  แต่ก็ทำอะไรไม่ได้  (ในฐานะที่ผมก็คนอีสาน ที่โดนมาแล้ว)  เพราะสถานะทางสังคมมันทำให้เราไม่สามารถทำอะไร   เราจน  เรามาจากอีสาน  เราไม่ใช่ไทยจริง ๆ (ด้วยภาษาและถิ่นกำเนิด)  แต่อาศัยอยู่ในประเทศไทยมาตั้งแต่เกิด เท่านั้นเอง  คำพูดแบบนี้มากกว่า ที่อยากให้คนไทยตระหนักกับคนไทยด้วยกันเอง ......

ผมโดนเพื่อนเรียกไอ้ลาวๆๆบ่อยๆนะ แต่ผมไม่เคยโกรธมันเลย เพราะผมพูดลาวจริง และอีกอย่างคือมันเหมือนคำแทนตัวผมสำหรับเพื่อนๆ ซึ่งผมคิดว่ามันคือฉายามากว่าคำเหยียด

roengrakroengritt998908
ตถตา...ทุกอย่างเป็นอย่างทีมันเป็น
Full Member

คะแนนความรัก: +62/-44

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2015, 02:07:49 PM »

ถ้าเป็นเพื่อนกัน ก็ไม่โกรธเหมือนกันครับ  แต่โดนในสถานะอื่น ที่ไม่ใช่เพื่อนกัน ครับ.....

Good man goes to the heaven batman goes to everywhere.
Doctor สลัม
ขอให้รวยๆ ที่มาช่วยกดลบครั้งนี้ (ตูประชด!)
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2406/-3139

หล่อไม่มาก แต่ท่ายากเฮียมีเยอะ

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2015, 03:31:49 PM »

ตามนั้น

ลมหายใจคือฟุตบอล
กล้วยทอด
บอลนอกแค่สะใจ บอลไทยอยู่ในสาย "เลือด"
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +793/-645

รักกันไว้เพราะเราคือ"คนไทย"

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2015, 05:06:40 PM »

ผมก็คิดว่า ลาสารัช ฟังผิดเพี้ยนไป เพราะ เวลาคนไทยพูดอังกฤษ สำเนียง บางที่ก็สือไปในความหมายอื่น หรืออาจจะฟังแล้วมันแววๆ +ด้วยอารมณ์ ตอนนั้นเลย ฟิวขาด

คนไทยยากนะที่จะด่าแบบเหยีดผิว ถ้าไม่ รู้ว่าคำที่พูดไปมันหมายความว่าไงด้วย ยากที่จะไปพูดด่าคน อื่น แต่คำว่า ฟัก ยู เนี่ย รู้ว่าเป็นคำด่าทั่วไป ส่วนมากก็จะให้คำนี้ซะมากกว่า

Nakhoniqe Dunnesta
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +428/-284

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2015, 05:30:58 PM »

ในส่วนตัวของผม ผมก็ไม่เชื่อว่า คนไทยจะมีนิสัยหรือพฤติกรรมชอบเหยียดผิวชาวต่างชาติ (ที่มีผิวสี) แต่ อาจจะมีล้อบ้าง ตามรูปพรรณสัณฐาน เช่น ดำ เตี้ย เผือก ยาว ด้วน ฯลฯ ตามประสาเพื่อนฝูง แต่ไม่ใช่การเหยียดแน่นอน เพราะเราไม่เคยมีความทรงจำเรื่องการเหยียดผิวว่า มันสำคัญยังไง มันร้ายแรงยังไง มันแย่ยังไง และมันก็ไม่เคยมีตัวอย่างที่ร้ายแรงเกิดขึ้นในสังคมไทย  คนไทยบางคนอาจไม่รู้จักด้วยซ้ำไปว่า  การเหยียดผิวคืออะไร ? ต้องทำยังไง ? ...............
.......แต่ถ้าคนไทย เหยียดเชื้อชาติและแหล่งกำเนิดของคนไทยด้วยกันเอง เช่น  ไอ้ลาว ไอ้เขมร ไอ้ขอม ไอ้กะเหรี่ยง ไอ้เด็กดอย อะไรแบบนี้ มีอยู่มากและเป็นมานาน  แล้วคนที่ถูกเหยียดด้วยคำพูดแบบนี้จะมีความรู้สึกที่เจ็บปวดมาก  แต่ก็ทำอะไรไม่ได้  (ในฐานะที่ผมก็คนอีสาน ที่โดนมาแล้ว)  เพราะสถานะทางสังคมมันทำให้เราไม่สามารถทำอะไร   เราจน  เรามาจากอีสาน  เราไม่ใช่ไทยจริง ๆ (ด้วยภาษาและถิ่นกำเนิด)  แต่อาศัยอยู่ในประเทศไทยมาตั้งแต่เกิด เท่านั้นเอง  คำพูดแบบนี้มากกว่า ที่อยากให้คนไทยตระหนักกับคนไทยด้วยกันเอง ......

ผมโดนเพื่อนเรียกไอ้ลาวๆๆบ่อยๆนะ แต่ผมไม่เคยโกรธมันเลย เพราะผมพูดลาวจริง และอีกอย่างคือมันเหมือนคำแทนตัวผมสำหรับเพื่อนๆ ซึ่งผมคิดว่ามันคือฉายามากว่าคำเหยียด
ผมก็โดนเพือนมันเรียก  ไอ้ลาว เหมือนกัน  แต่ผมไม่ซีเรียส   เพราะหน้าตามัน   เขมร   กว่าผมเสียอีก 55555
sek_br
เซราะกราว
Full Member

คะแนนความรัก: +187/-201

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2015, 05:52:32 PM »

ผมก็โดนเพือนมันเรียก  ไอ้ลาว เหมือนกัน  แต่ผมไม่ซีเรียส   เพราะหน้าตามัน   เขมร   กว่าผมเสียอีก 55555
คนที่ด่าคุณเขาพูดเขมรใช่ไหมครับ

ลายเซ็นนี้ผมต้องขอบคุณใครครับ
krungyom
ไม่เชียร์ทีมใด ดูได้ทุกทีม
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +164/-57

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2015, 09:04:25 PM »

อ้าว เริ่มเหยียดเชื้อชาติแล้ว

ข้อมูล
krungyom
ไม่เชียร์ทีมใด ดูได้ทุกทีม
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +164/-57

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2015, 09:05:33 PM »

คนที่ด่าคุณเขาพูดเขมรใช่ไหมครับ

ข้อมูล
BR13
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +174/-122

| | |
« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2015, 09:09:18 PM »

เพื่อนสนิทผม ในหมู่เพื่อนกัน ก็เรียกมันไอ้เขมรนะ เพราะมันพูดเขมร อีกคนหนึ่งมันก็ดันพูดเขมร แต่ไหงพวกผมไม่เรียกอีกว่าคนว่าเขมร กลับเรียกมันว่า ไอ้ดำ เพราะมันดำ  เพราะมันคือเอกลักษณ์ไง 
๕ แพะ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2279/-2379

| | |
« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2015, 09:24:11 PM »

หรืออาจจะมีเสียงมาจากด้านบนก็ได้ เพราะบ่อยครั้งที่ผู้นำเชียร์มักตะโกนด่าผู้เล่นทีมเยือนด้วยคำหยาบ
นัดที่เจอ BU ในบอลถ้วย เสียงด่าออกทีวีชัดมาก สังเกตจากภาพช้าตอนที่ไคบี้เสียบชิติพัทธ์
จะมีผู้นำเชียร์ 2-3 คน ใช้โทรโข่งตะโกนลงมาที่จุดเกิดเหตุ และเสียงโห่ก็อื้ออึงมาก
แล้วสุเชาว์ก็วิ่งปรี่เข้าใส่ และบอกให้เล่นแฟร์เพลย์หน่อย
แต่เพราะเสียงโห่ดังมาก อาจมีเสียงด่าจริงสอดแทรกออกมาจากที่ใดซักแห่ง
จนไคบี้เข้าใจผิดเพราะเห็นสุเชาว์พูดอะไรซักอย่าง ซ้ำยังพลาดใช้นิ้วจิ้มตาด้วย

ปล.ผมเดาเอาล้วนๆ แต่จากประสบการณ์ที่ไปนั่งชมบุรีรัมย์ข้างๆกลุ่มเชียร์นั้น
เห็นเขามักจะตะโกนด่าผู้เล่นฝ่ายตรงข้ามหยาบๆจริง สาบานได้ครับ

"คนไร้ฝัน ชิวิตวันๆหมกมุ่นอยู่แต่กับความเป็นจริง"
k663
กู สวน 122 ครับ
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +186/-100

TERO OSK

| | |
« ตอบ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2015, 12:29:15 AM »

ผมว่าบางคนก็ใจแคบไปนะบางทีเรื่อง  คำด่า ประเภท ไอ้ลาว ไอ้ตี๋ ผมก็คงจะมีโอกาศพูดแค่กับเพื่อนๆกันเท่านั้นแหละ
ผมมีทั้งเพื่อน  ทั้งรุ่นน้อง รุ่นพี่เป็นคนอีสาน มาจากสารคาม ขอนแก่น บุรีรัม สุรินท แล้วก็อีกหลายที่นะ บางคนเวลามันปากมันก็หันไปด่าเพื่อนไอ้ลาวบ้างบางจังหวะ ซึ่งผมว่าเขาก็ไม่ได้คิดอะไรนะตอนที่ด่า  เอาจริงๆผมไม่สนใจด้วยซ้ำว่าชาติเพื่อนบ้านเรามันจะคิดยังไงเราเหยียดเขาไหมเพราะเขาไม่เคยมองเราแบบมิตรอยู่แล้ว แต่มันน่าใจหายที่คนไทยด้วยกันเองเดือดร้อนจนกล้าชี้หน้าด่าคนอื่นว่า คนอื่นเป็นคนเหยียดเชื้อชาติ จะให้ผมเลิกตอนนี้หรือรู้สึกผิดที่ด่าคนอื่นแบบนี้ก็ลำบากละหล่ะ  55555555555  ผมก็เป็นคนหนึ่งมีพ่อกับแม่อยู๋จังหวัดติดลาวค่อนไปทางเหนือ แต่มาโตที่กรุงเทพ เมียผมก็มีเชื้ออีสาน จริงๆมันก็ปนไปกันหมดแล้ว เราน่าจะเป็น คนไทย จริงๆสักทีนะครับ ไม่ต้องรู็สึกดราม่ามากลำบากจะอยู่เหลือเกินครับพี่น้อง

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์