บริษัท กระทิงแดง

<< < (6/11) > >>

ไก่ย่างไม้มะดันก็อร่อย:
อ้างจาก: K.L.U ที่ กรกฎาคม 27, 2010, 07:51:35 PM

Red Bull เป็นกลุ่มบริษัทข้ามชาติที่ใหญ่มาก มีหุ้นสองส่วนคือส่วนไทย 51% ออสเตรีย 49% ที่น่าสนใจคือแม้ฝั่งเราจะถือหุ้นมากกว่า แต่บริษัทนี้เค้าแยกการดำเนินธุรกิจกันชัดเจน ของไทยทำเฉพาะใน SE Asia ของออสเตรียทำที่เหลือทั้งโลก ฝั่งออสเตรียคือเค้า Active กว่าเยอะ และที่กลืนไม่เข้าคายไม่ออกคือ เค้าโปรโมตตลอดว่า Red Bull เป็นผลิตภัณฑ์ของออสเตรีย ไม่ใช่เป็นของไทย (นอกนี้ยังมี Red Bull ย่อยๆ ในหลายประเทศแยกบริการไปอีก)

เทียบกันง่ายๆ ก็เหมือนกงสี มีพี่น้องสองคน พี่ชายถือสิทธิมากกว่าแต่อยู่เฉยๆ เงียบๆ low profile ส่วนน้่องชายถือสิทธิน้อยกว่า แต่เสียงดังออกหน้าตลอด ที่สำคัญคือน้องชายเป็นคนขี้เล่น มีของเล่นเยอะ

Red Bull F1 เป็นของเล่นของ Red Bull Austria เป็นทีมแข่งสัญชาติออสเตรีย ส่งทีมผ่านทาง FIA ออสเตรีย ส่วน Toro Rosso ทีมน้อง เป็นทีมสัญชาติอิตาเลียน ส่งทีมผ่านทาง FIA ของอิตาลี ไม่ใช่ทีมไทยและไม่เกี่ยวอะไรกับ Red Bull บ้านเราเลย ยังดีที่ปีนี้ช่วยเอาโฆษณาบ้านเราไปแปะให้นิดนึง (หลังจากมีทีมมาตั้งหลายปี)

Red Bull Air Race เป็นของเล่นของ Red Bull Austria (Dieter Mateschitz CEO ฝั่งออสเตรีย บ้าเครื่องบินมาก)

New York Red Bull ทีมใน MLS เป็นของเล่นของ Red Bull Germany ไม่เกี่ยวอะไรกับบ้านเราเช่นกัน

ส่วนกีฬา Xtreme Sport ทั้งหลาย เป็นของเล่นของ Red Bull USA ไม่เกี่ยวกับบ้านเราเช่นกัน

ของเล่นของน้อง น้องทำน้องสร้างคนเดียว พี่ชายจะไปร่วมภูมิใจร่วมเอาหน้าด้วยก็คงไม่ถูกนัก (แถมที่แย่คือน้องไม่เคยบอกคนอื่นว่ามีพี่อยู่ด้วยซ้ำ..)

คงจะดีไม่น้อยถ้า Red Bull Thailand จะลุกมาขึ้นทำอะไรแบบนี้บ้าง เจ้าของรุ่นก่อนเค้าชอบอยู่เงียบๆ หวังว่าพอมาถึงรุ่นลูกแล้วนโยบายจะเปลี่ยนไป

จากคุณ  Lawเก้อ  เว็ปพันทิพครับ

น้องชายมันจ่ายค่าไลเซ่นส์ให้พี่ชายอย่างมหาศาลแล้วนี่ครับ

เหมือน7-11 ไทย น้องชายของ7-11 ญี่ปุ่น

จ๊อบซ่า_TS210:
ผมว่าเป็นของคนไทยชัวครับ เพราะอะไร ในประเทศไทยเครื่องดื่มชูกำลังและเหล้าเบียร์ห้ามโฆษณาครับ

เป็นผมเป็นผู้บริหาร ผมเน้นตลาดนอกดีกว่า เน้นประเทศที่ไม่มีกฏห้ามเรื่องนี้ครับ  และทำไมถึงมาสนับสนุนไม่ได้ ไม่น่าจะใช่กฏหมายนะครับ ถ้าใช่ แล้วลีโอซึ่งเป็นเบียร์สนับสนุน BGได้ไงครับ ผมคิดว่าเขาต้องการโปรโมทสปอนเซอร์ เพราะว่าสปอนเซอร์เป็นเกรือแร่ที่เกียวกับการแข่งขันกีฬาอยู่แล้วครับ ไม่เหมือนกระทิงแดง

พูดง่ายๆคือ ถ้าเอากระทิงแดงมาเป็นผู้สนับสนุนจะเข้ากลุ่มลูกค้าผิดครับ  

park13_TS07:
อย่าได้น้อยใจเลยทีเดียวท่าน KLU

้(เขียนต่อแนวเดียวกับท่านนะครับ) ... เห็นล่าสุด น้องชายเค้าก็ใส่ป้าย amazing thailand ให้ ทีมรถแข่งของ red bull ใน f1 แล้วนิ

ถึงจะเป็นป้ายเล็กๆ แต่ก็อีกหนึ่งความภูมิใจเล็กๆ นะ ท่าน

mmmmmmm:
อ้างจาก: ข้าวเปล่า_น้ำซุบ ที่ กรกฎาคม 27, 2010, 08:10:41 PM

อ้างจาก: mmmmmmm ที่ กรกฎาคม 27, 2010, 07:41:20 PM

ทีม new york red bulls ของ อองรี มันคือบริษัท กระทิงแดง ของไทยป่าว

เห็นว่า ตราโลโก้เหมือนกันเลย เห็นหลายกีฬาแล้วว่าชื่อทีม red bulls แล้วโลโก้ก็อันเดียวกัน

เช่น รถแข่ง F1  รถมอเตอร์คอส

ไม่รู้จริงๆ รึ เห็นเรื่องอื่นรู้จัง 5555+

รู้แล้วจะถามหลอ ฮี่ฮี่ฮี่

mila KOP:
ผมอ่านไทยรัฐคุณเฉลิมบอกว่าเป็นของคนไทยด้วย

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว