กระทู้บอลไทย
สิงหาคม 01, 2014, 12:31:42 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พาไปวัดหลวงพ่อโสธร ชิมมะพร้าวน้ำหอม ขนมจาก ของฝากเมืองแปดริ้ว  (อ่าน 8278 ครั้ง)
คอบอล_SR09
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1150/-27

ชีวิตนี้แสนสั้น รักกันไว้ดีกว่า

| | |
« เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2010, 07:12:00 PM »

ว่างๆพาไปไหว้หลวงพ่อโสธร ชมอุโบสถหลังใหม่ราคาเกือบ สามพันล้าน

พร้อมแวะหาขอกินเล่นๆ วัดหลวงพ่อพระพุทธโสธร ไม่อนุญาตให้จุดธูปเทียน

และวางเครื่องสักการะใน พระอุโบสถหลังใหม่ ทางวัดจึงจัดโรงพิธีต่างแยกหากที่ประดิษฐานพระพุทธโสธรปฏิมา

ไว้สำหรับพุทธศาสนิกชน ปิดทองห่มสไบ และวางเครื่องสักการะต่างๆ

ชมภาพกันครับ

ฝากรูป

นกและไก่ดูดีที่สีขน เกิดเป็นคนงดงามที่น้ำใจ
คอบอล_SR09
Hero Member
**

ชีวิตนี้แสนสั้น รักกันไว้ดีกว่า

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2010, 07:19:03 PM »

ต่ออีกหน่อย

ภายในพระอุโบสถหลังใหม่ประดิษฐานหลวงพ่อพระพุทธโสธรองค์จริง

ประทับอยู่กลางเบื้องหน้าพระประธาน

ภาพด้านล่างเป็นโรงพิธีที่ประดิษฐานองค์หลวงพ่อโสธรปฏิมาสำหรับปิดทอง วางเครื่องสักการะ

ฝากรูป

นกและไก่ดูดีที่สีขน เกิดเป็นคนงดงามที่น้ำใจ
Superchilo
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +183/-27

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2010, 07:21:10 PM »

ขอบคุณมากครับน้า   น้านี่ที่ยวเก่งจัง น่าอิจฉา

คอบอล_SR09
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2010, 07:23:08 PM »

ก่อนกลับชมของฝากจากแปดริ้ว

หมดแล้วครับ ขอบคุณมาก  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ฝากรูป

judosemagute
ใช้ซะชีวิตเป็นของเรา
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1268/-250

ความรู้อะไรก็ไม่สู้รู้ทันคน

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2010, 07:24:46 PM »

+1 ขอบคุณครับ แลไม่ค่อยมีคนเลย นะครับ อา
ตอนผมไป ทุกที ทำไม คนแยะจัง     ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ไปทีไร แวะ ตลาดบ้านใหม่ ทุกที  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Kyoto-san
Global Moderator
Hero Member

คะแนนความรัก: +424/-29

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2010, 07:27:37 PM »

+1 บอกได้คำเดียวตอนนี้ว่าอิจฉาครับพี่นันท์  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
คอบอล_SR09
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2010, 07:29:51 PM »

ขอบคุณมากครับน้า   น้านี่ที่ยวเก่งจัง น่าอิจฉา

ปกติจะไปไหนไม่ไกลจากบ้าน แต่ไม่เคยถ่ายภาพไว้

พอดีมาพบห้องนี้เข้า พักนี้ไปไหนเลยแอบเอากล้องติดไปด้วย เผื่อคนที่อยู่ไกลๆ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

+1 นะ

+1 ขอบคุณครับ แลไม่ค่อยมีคนเลย นะครับ อา
ตอนผมไป ทุกที ทำไม คนแยะจัง     ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ไปทีไร แวะ ตลาดบ้านใหม่ ทุกที  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

อาไปบ่อยมากเพราะอาเป็นลูกครึ่ง ครึ่งเมืองชล ครึ่งแปดริ้ว เลยดักจังหวะไปตอนคนว่างๆได้ทุกที

ไปตอนกลางๆสัปดาห์ ช่วงเช้าๆ คนยังไม่มาก ถ้ารอถึงสายๆหน่อยนี่คนเริ่มเยอะ ยิ่งวันหยุดยาวๆ

คนแน่นมากๆ +1 นะ  ยิงฟันยิ้ม

+1 บอกได้คำเดียวตอนนี้ว่าอิจฉาครับพี่นันท์  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ขอบใจๆ กลับมาบ้านเราเมื่อไหร่ ก็เที่ยวซะให้ทั่ว  ยิงฟันยิ้ม  +1 นะแอ๊ป

ฝากรูป

Offside_AV028
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +419/-63

"กอดคอกันแล้วเดินต่อไป"

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2010, 07:31:57 PM »

กลับไปทีไร ไม่เคยพลาดที่จะซื้อ น้ำตาลสด บางคล้า

เพราะหวานหอมมากๆ
POON
Full Member
**

คะแนนความรัก: +92/-0

สิ่งที่อบอุ่นที่สุดในชีวิต คือการได้กอดพ่อและแม่

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2010, 07:33:35 PM »

ขอบคุณมากค่ะ เห็นแล้วอยากไปจังเลยค่ะ

สิ่งที่น่ากลัวที่สุดในโลก คือการมีตาแต่ไม่รู้จักมองดูสิ่งสวยงาม  มีหูแต่ไม่ฟังเพลง  มีหัวใจแต่ไม่รู้ความจริง ไร้ความรู้สึก
Jonathan_SR01
Moderator
Hero Member

คะแนนความรัก: +548/-48

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2010, 07:34:21 PM »

พี่นันต์ชี้นิดครับ ทำเป็นลูกศรก็ได้ องค์ไหนองค์จริง ผมไปไหว้มาไม่น่าจะต่ำกว่า 10 ครั้ง

ตั้งแต่โบสถ์ใหม่ยังไม่เสร็จ แต่พอเสร็จแล้วก็ไม่ได้ไปอีกเลย ยังไม่เคยเห็นองค์จริงเลย ที่ไหว้กันองค์จำลองทั้งนั้น

แต่ก็คิดว่าไหว้องค์จริง ทั้งๆที่จริงๆ แล้วองค์จริงไม่เคยเห็นเลย
ช้างน้อย FC
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +55/-4

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2010, 07:38:25 PM »

เคยไปล่องแพที่แม่น้ำบางประกง นานมาแล้ว ชื่อแพแมนยูฯซะด้วย55

เสือใหญ่
Graffic Surat [ BirS ]
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +185/-27

นครศรี เฮอร์ริเทจ

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2010, 07:42:04 PM »

ของกิน น่าอร่อย

NaKhonsri Herrites   And    Manchester United
http://www.facebook.com/?ref=home#!/profile.php?id=100001154221418
Seamus O'grady
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +3131/-1402

ลิเวอร์พูลทั่วไทย..!!!

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2010, 07:46:10 PM »

ผมไปเยือนมาแล้วครับ ขนมจากและขนมเปี๊ยะ รอบๆ วัด อร่อยมากๆ

ปล. องค์หลวงพ่อโสธร องค์จริงใช่องค์ด้านหน้าองค์ที่ใช้สักการะ ใช่รึป่าวครับ...?

แหล่งชุมนุมของตากล้องหน้าตาดี...ชาวสุราษฎร์ฯ
คอบอล_SR09
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2010, 07:48:44 PM »

มีขายไข่เค็ม ที่เป็นไข่เเดงอย่างเดียวด้วยครับ

ที่เอาไปทำปลาหมึกผัดไข่เค็ม อะ อร่อยมากๆ

ปล. ไอขนมหัวควายเค้าเรียกว่ากระจับ ใช่ปะครับ น้า

กระจับเป็นพืชน้ำชนิดหนึ่ง คล้ายๆบัว ที่เราเห็นคล้ายๆหัวควายเป็นผลหรือฝักของมัน

ตอนอ่อนๆจะสีเขียว พอแก่แล้วต้มกินอร่อยมาก +1 นะ ยิงฟันยิ้ม

กลับไปทีไร ไม่เคยพลาดที่จะซื้อ น้ำตาลสด บางคล้า

เพราะหวานหอมมากๆ

ตลาดน้ำบางคล้าก็แวะไปบ่อย ว่างๆจะถ่ายรูปมาลง ผัดไทยอร่อยมาก  ยิงฟันยิ้ม+1

ขอบคุณมากค่ะ เห็นแล้วอยากไปจังเลยค่ะ

ขอบคุณมากครับ +1  ยิงฟันยิ้ม
เคยไปล่องแพที่แม่น้ำบางประกง นานมาแล้ว ชื่อแพแมนยูฯซะด้วย55

หากว่างๆการล่องแม่น้ำบางปะกง เป็นอีกอย่างที่แนะนำว่าห้ามพลาด +1 นะ  ยิงฟันยิ้ม

ฝากรูป

คอบอล_SR09
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2010, 07:54:42 PM »

พี่นันต์ชี้นิดครับ ทำเป็นลูกศรก็ได้ องค์ไหนองค์จริง ผมไปไหว้มาไม่น่าจะต่ำกว่า 10 ครั้ง

ตั้งแต่โบสถ์ใหม่ยังไม่เสร็จ แต่พอเสร็จแล้วก็ไม่ได้ไปอีกเลย ยังไม่เคยเห็นองค์จริงเลย ที่ไหว้กันองค์จำลองทั้งนั้น

แต่ก็คิดว่าไหว้องค์จริง ทั้งๆที่จริงๆ แล้วองค์จริงไม่เคยเห็นเลย

หลวงพ่อองค์จริง คือองค์ที่ประดิษฐานอยู่ ตรงกลางโบสถ์พอดี ตรงกับดาวที่ตำแหน่งเดียวกับยอดฉัตร

น้าลองดูฐานที่ประดิษฐานหลวงพ่อ ในโบสถ์หลังใหม่(สร้างทับหลังเดิมโดยไม่ได้เคลื่อนย้าย หลวงพ่อองค์จริง

ออกจากที่เดิมแม้แต่มิลลิเมตรเดียว) ฐานจะเป็นวงกลม หลวงพ่อองค์จริงจะอยู่จุดศูนย์กลางพอดี +1 ครับน้า ยิงฟันยิ้ม

ของกิน น่าอร่อย

+1 นะ  ยิงฟันยิ้ม

ฝากรูป

judosemagute
ใช้ซะชีวิตเป็นของเรา
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1268/-250

ความรู้อะไรก็ไม่สู้รู้ทันคน

| | |
« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2010, 07:57:59 PM »

องค์ จริง รู้สึกว่า  อยุ่ข้างใน ซึ่งหุ้มข้างนอกอีกที น้อยคนมากๆๆ ที่จะเคยเห็น
เห็นแต่ ภายนอก 

คอบอล_SR09
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2010, 08:00:54 PM »

ผมไปเยือนมาแล้วครับ ขนมจากและขนมเปี๊ยะ รอบๆ วัด อร่อยมากๆ

ปล. องค์หลวงพ่อโสธร องค์จริงใช่องค์ด้านหน้าองค์ที่ใช้สักการะ ใช่รึป่าวครับ...?

น้องสิงห์มานานหรือยัง ที่ถามเพราะว่าในระยะเวลา 10 ปีที่ก่อสร้างพระอุโบสถหลังใหม่

ทางวัดจะปิดไม่ให้เข้าสักการะองค์จริง  ในเวลานั้นที่เห็นในโรงพิธีนั้นเป็นองค์จำลองทั้งหมด

แต่ถ้ามาตั้งแต่ปี 51 กลังจากเปิดให้เข้าสักการะองค์จริงในโบสถ์ใหม่ หลวงพ่อพระพุทธโสธรองค์จริง

จะอยู่หน้าพระประธานขนาดย่อมกว่า และประดิษฐานอยู่ตรงจุดศูนย์กลางโบถส์ใหม่พอดี (ตามที่ตอบน้าโจ) +1  ยิงฟันยิ้ม

ฝากรูป

Moderator
Hero Member

| | |
« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2010, 08:02:33 PM »

องค์นี้หรือเปล่าครับ แต่ผมดูยังไงพระพักต์ก็ไม่เหมือน ทำให้ผมงงอยู่ ว่าองค์ที่อยู่ตอนนี้องค์จริงหรือองค์ปลอม

แค่แลกเปลี่ยนความรู้น่ะครับ อย่ามีใครคิดไปเป็นอย่างอื่นเชียว เดี๋ยวจะหาว่าลบหลู่อีก ยังยืนยันว่าผมศรัทธาหลวงพ่อโสธรมาก

เพียงแต่สงสัยมากเหมือนกัน เพราะจะมีรูปตอนพระเทพเสด็จอยู่แล้วบอกว่านี่คือหลวงพ่อโสธรองค์จริง แล้วผมก็เทียบดูผมก็ยังหาองค์จริงไม่เจออยู่ดี
คอบอล_SR09
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2010, 08:06:48 PM »

องค์นี้หรือเปล่าครับ แต่ผมดูยังไงพระพักต์ก็ไม่เหมือน ทำให้ผมงงอยู่ ว่าองค์ที่อยู่ตอนนี้องค์จริงหรือองค์ปลอม

แค่แลกเปลี่ยนความรู้น่ะครับ อย่ามีใครคิดไปเป็นอย่างอื่นเชียว เดี๋ยวจะหาว่าลบหลู่อีก ยังยืนยันว่าผมศรัทธาหลวงพ่อโสธรมาก

เพียงแต่สงสัยมากเหมือนกัน เพราะจะมีรูปตอนพระเทพเสด็จอยู่แล้วบอกว่านี่คือหลวงพ่อโสธรองค์จริง แล้วผมก็เทียบดูผมก็ยังหาองค์จริงไม่เจออยู่ดี

ถ้าน้ามาอีกหนน้าลองแหงนขึ้นไปดูบนเพดานนิดหนึ่ง ยอดพระเกศของหลวงพ่อพระพุทธโสธรองค์จริง

จะอยู่ตรงกันเปีกับดาวดวงใหญ่ที่ผมถ่ายภาพมาเลยครับน้า ..

องค์ จริง รู้สึกว่า  อยุ่ข้างใน ซึ่งหุ้มข้างนอกอีกที น้อยคนมากๆๆ ที่จะเคยเห็น

ตามนั้นเลย...หุ้มปูนปิดทองมาราวร้อยกว่าปีแล้วแหละ...

ฝากรูป

Moderator
Hero Member

| | |
« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2010, 08:08:25 PM »

ถ้าน้ามาอีกหนน้าลองแหงนขึ้นไปดูบนเพดานนิดหนึ่ง ยอดพระเกศของหลวงพ่อพระพุทธโสธรองค์จริง

จะอยู่ตรงกันเปีกับดาวดวงใหญ่ที่ผมถ่ายภาพมาเลยครับน้า ..

ตามนั้นเลย...หุ้มปูนปิดทองมาราวร้อยกว่าปีแล้วแหละ...

ถ้างั้นก็ตามนั้นครับ ตอนผมไปไหว้ ไม่เคยได้ไปที่โบสถ์เลย เพราะไม่ได้เข้า แทบจะปีละสองหนเลย
KonikenzA
Super Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1527/-331

AV-Group Thailandsusu

| | |
« ตอบ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2010, 08:09:41 PM »

ไปมาแล้วครับสวยมากๆเลย

Moderator
Hero Member

| | |
« ตอบ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2010, 08:10:21 PM »

ประวัติพระพุทธโสธร

พระพุทธโสธร วัดโสธรวรารามวรวิหาร  เป็นพระพุทธรูปสำคัญของจังหวัดฉะเชิงเทรา ประดิษฐานอยู่ในพระอุโบสถวัดโสธรวรารามราชวรวิหาร อำเภอเมือง จังหวัดฉะเชิงเทรา ชาวบ้านเรียกกันว่า หลวงพ่อโสธร เป็นพระพุทธรูปพอกปูน ลงรักปิดทอง ปางสมาธิแบบล้านช้าง หน้าตักกว้างประมาณสามศอกครึ่ง

พระพุทธโสธร วัดโสธรวรารามตามประวัติกล่าวว่า มีพระพุทธรูปสามองค์ ลอยน้ำมาจากทิศเหนือ แล้วมาผุดขึ้นที่แม่น้ำปางปะกง ในลักษณะที่ลอยทวนน้ำ ชาวบ้านเห็นเข้าจึงเอาเชือกไปคล้ององค์แล้วช่วยกันดึงเข้าฝั่ง แต่ไม่สำเร็จเชือกขาด และพระพุทธรูปได้จมน้ำไป ชาวบ้านจึงเรียกตำบลนั้นว่า สามพระทวน พระพุทธรูปทั้งสามองค์หลังจากจมลงไปในน้ำแล้ว ก็ได้ไปผุดขึ้นในที่หลายแห่ง แต่ละแห่งชาวบ้านได้พยายามฉุดดึงเข้าฝั่งแต่ไม่สำเร็จ บริเวณที่พบพระพุทธรูปดังกล่าวจึงได้ชื่อต่าง ๆ กันไป ได้แก่ บางพระ แหลมหัววน และคลองสองพี่น้อง เป็นต้น สำหรับพระพุทธรูปองค์ใหญ่ได้ลอยไปในแม่น้ำเจ้าพระยา ชาวบ้านเป็นจำนวน มากช่วยกันฉุดขึ้นฝั่งแต่ไม่สำเร็จ ตำบลนั้นจึงได้ชื่อว่าสามแสน ต่อมาได้เพี้ยนมาเป็นสามเสนในที่สุดได้มีอาราธนา พระพุทธรูปองค์ใหญ่ขึ้นไปประดิษฐานที่วัดบ้านแหลม จังหวัดสมุทรสงคราม ได้ชื่อว่าหลวงพ่อบ้านแหลม องค์ที่สาม ชาวบางพลีได้อาราธนาขึ้นประดิษฐานที่วัดบางพลี จังหวัดสมุทรปราการ ส่วนองค์กลางได้ลอยไปตามแม่น้ำบางปะกง ไปจนถึงวัดหงษ์ ชาวบ้านได้อาราธนาขึ้นไปประดิษฐานในอุโบสถวัดหงษ์ และเปลี่ยนมาเป็นวัดโสธร เล่ากันว่า ที่วัดนี้เดิมมีเสาใหญ่มีรูปหงษ์อยู่บนยอดเสา จึงได้ชื่อว่าวัดหงษ์ ต่อมาหงษ์ที่ยอดเสาหักตกลงมา ทางวัดจึงเอาธงไปติดไว้ที่ยอดเสาแทนรูปหงษ์ จึงได้ชื่อว่าวัดเสาธง ต่อมาเกิดมีพายุพัดเสานี้หักลงส่วนหนึ่ง จึงได้ชื่อว่าวัดเสาทอน และต่อมาชื่อนี้ได้กลายไปเป็น วัดโสธร

http://www.tumsrivichai.com/index.php?lay=show&ac=article&Id=5331547&Ntype=42
คอบอล_SR09
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2010, 08:17:44 PM »

ไปมาแล้วครับสวยมากๆเลย

+1 ขอบคุณมาก  ยิงฟันยิ้ม

ประวัติพระพุทธโสธร

พระพุทธโสธร วัดโสธรวรารามวรวิหาร  เป็นพระพุทธรูปสำคัญของจังหวัดฉะเชิงเทรา ประดิษฐานอยู่ในพระอุโบสถวัดโสธรวรารามราชวรวิหาร อำเภอเมือง จังหวัดฉะเชิงเทรา ชาวบ้านเรียกกันว่า หลวงพ่อโสธร เป็นพระพุทธรูปพอกปูน ลงรักปิดทอง ปางสมาธิแบบล้านช้าง หน้าตักกว้างประมาณสามศอกครึ่ง

พระพุทธโสธร วัดโสธรวรารามตามประวัติกล่าวว่า มีพระพุทธรูปสามองค์ ลอยน้ำมาจากทิศเหนือ แล้วมาผุดขึ้นที่แม่น้ำปางปะกง ในลักษณะที่ลอยทวนน้ำ ชาวบ้านเห็นเข้าจึงเอาเชือกไปคล้ององค์แล้วช่วยกันดึงเข้าฝั่ง แต่ไม่สำเร็จเชือกขาด และพระพุทธรูปได้จมน้ำไป ชาวบ้านจึงเรียกตำบลนั้นว่า สามพระทวน พระพุทธรูปทั้งสามองค์หลังจากจมลงไปในน้ำแล้ว ก็ได้ไปผุดขึ้นในที่หลายแห่ง แต่ละแห่งชาวบ้านได้พยายามฉุดดึงเข้าฝั่งแต่ไม่สำเร็จ บริเวณที่พบพระพุทธรูปดังกล่าวจึงได้ชื่อต่าง ๆ กันไป ได้แก่ บางพระ แหลมหัววน และคลองสองพี่น้อง เป็นต้น สำหรับพระพุทธรูปองค์ใหญ่ได้ลอยไปในแม่น้ำเจ้าพระยา ชาวบ้านเป็นจำนวน มากช่วยกันฉุดขึ้นฝั่งแต่ไม่สำเร็จ ตำบลนั้นจึงได้ชื่อว่าสามแสน ต่อมาได้เพี้ยนมาเป็นสามเสนในที่สุดได้มีอาราธนา พระพุทธรูปองค์ใหญ่ขึ้นไปประดิษฐานที่วัดบ้านแหลม จังหวัดสมุทรสงคราม ได้ชื่อว่าหลวงพ่อบ้านแหลม องค์ที่สาม ชาวบางพลีได้อาราธนาขึ้นประดิษฐานที่วัดบางพลี จังหวัดสมุทรปราการ ส่วนองค์กลางได้ลอยไปตามแม่น้ำบางปะกง ไปจนถึงวัดหงษ์ ชาวบ้านได้อาราธนาขึ้นไปประดิษฐานในอุโบสถวัดหงษ์ และเปลี่ยนมาเป็นวัดโสธร เล่ากันว่า ที่วัดนี้เดิมมีเสาใหญ่มีรูปหงษ์อยู่บนยอดเสา จึงได้ชื่อว่าวัดหงษ์ ต่อมาหงษ์ที่ยอดเสาหักตกลงมา ทางวัดจึงเอาธงไปติดไว้ที่ยอดเสาแทนรูปหงษ์ จึงได้ชื่อว่าวัดเสาธง ต่อมาเกิดมีพายุพัดเสานี้หักลงส่วนหนึ่ง จึงได้ชื่อว่าวัดเสาทอน และต่อมาชื่อนี้ได้กลายไปเป็น วัดโสธร

http://www.tumsrivichai.com/index.php?lay=show&ac=article&Id=5331547&Ntype=42

ขอบคุณมากครับน้าโจ  ยิงฟันยิ้ม  รัชกาลที่ 5 เคยเสด็จมาด้วย

ฝากรูป

Seamus O'grady
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +3131/-1402

ลิเวอร์พูลทั่วไทย..!!!

| | |
« ตอบ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2010, 08:40:23 PM »

น้องสิงห์มานานหรือยัง ที่ถามเพราะว่าในระยะเวลา 10 ปีที่ก่อสร้างพระอุโบสถหลังใหม่

ทางวัดจะปิดไม่ให้เข้าสักการะองค์จริง  ในเวลานั้นที่เห็นในโรงพิธีนั้นเป็นองค์จำลองทั้งหมด

แต่ถ้ามาตั้งแต่ปี 51 กลังจากเปิดให้เข้าสักการะองค์จริงในโบสถ์ใหม่ หลวงพ่อพระพุทธโสธรองค์จริง

จะอยู่หน้าพระประธานขนาดย่อมกว่า และประดิษฐานอยู่ตรงจุดศูนย์กลางโบถส์ใหม่พอดี (ตามที่ตอบน้าโจ) +1  ยิงฟันยิ้ม

ผมไปเมื่อปลายกันยา 50 ครับ มีเจ้าหน้าที่ของวัดบอกเองว่า องค์จริง คือองค์ที่อยู่หน้าองค์ประธานในโบสถ์หลังใหม่

แหล่งชุมนุมของตากล้องหน้าตาดี...ชาวสุราษฎร์ฯ
krubaball_SR
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +978/-135

| | |
« ตอบ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2010, 08:50:20 PM »

ขอบคุณท่านพี่คอบอลมากค่ะ พาเที่ยวทั่วไทยได้จริงๆ บอร์ดนี้

ที่ไม่เคยไป ไม่เคยเห็นก็ได้เห็น มีโอกาสค่อยตะลอนไปเที่ยว ^ ^

ห  น้  า  ห  น  า  ว   เ  ที่  ย ว  ด  อ  ย ..  ห  น้  า  ร้  อ  น  ไ  ป  ท  ะ  เ  ล
ใบไม้เมา@สนามลู่วิ่งสีฟ้า
เคยทำผิดกฎห้องซื้อ-ขาย
Hero Member
*

คะแนนความรัก: +1596/-392

| | |
« ตอบ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2010, 08:55:53 PM »

ไปไหว้หลวงพ่อโสธร(องค์จริง)มาแล้วเหมือนกันครับ เสียดายตอนไปยังไม่มีกล้อง ถ่ายกับมือถือ ไม่ได้เรื่องเลย

ข้อมูลผู้ขาย   http://www.thailandsusu.com/webboard/index.php?topic=163130.0

Doubleclick_TS191
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +228/-11

| | |
« ตอบ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2010, 08:59:06 PM »

แล้วก็อย่าลืมแวะไปเที่ยวตลาดคลองสวนกันด้วยนะครับผม

ผมชอบตลาดนี้มากๆ

best_swatcat
ถูกแบนถาวร
Hero Member

คะแนนความรัก: +135/-55

รักษ์โคราช เชียร์โคราช

| | |
« ตอบ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2010, 09:08:01 PM »

สวยมากครับ ว่างๆเดียวจะพาครอบครัวไปครับ

Piwatwong
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +151/-24

| | |
« ตอบ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2010, 09:53:25 PM »

แม่น้ำบางปะกงแหล่งชีวิต
พระศักดิ์สิทธิหลวงพ่อโสธร
พระยาศรีสุนทรปราชญ์ภาษาไทย
อ่างฤาไนป่าสมบูรณ์

คำขวัญประจำจังหวัดฉะเชิงเทรา ครับ
มาไหว้หลวงพ่อต้องไม่ลืมเช่าหลวงพ่อไปเป็นศิริมงคลนะครับ
มีทั้งพระพุทธรูปและพระบูชา
ใครชอบสะสมพระบ้างครับ
วันหลังแวะมาไหว้พระบอกนะครับจะอาสาพาเที่ยวแปดริ้วเอง
liverpooll(ผู้รักบอลไทยอย่างแท้จริง)
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +860/-130

| | |
« ตอบ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2010, 10:03:15 PM »

ขอบคุณครับ
ศิษย์หลวงพ่อขวัญ_FC33
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +161/-18

www.PhichitFC.com

| | |
« ตอบ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2010, 11:12:29 PM »

ไม่เคยไปครับ
อยากไปมาก

ฉลาม♂ฮะเก๋า_SR91
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +39/-6

We Are The Champion.

| | |
« ตอบ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2010, 11:31:07 PM »

+1ขอบคุณครับน้า

ไปแปดริ้ว ไหว้หลวงพ่อโสธร แวะซื้อขนม“ชิฟฟ่อนเค้ก” ร้าน “ปู กะ เอ” ร้านนี้อยู่ที่เลขที่ 11 ถนนเอม อรอุทิศ 2 ต.หน้าเมือง จ.ฉะเชิงเทรา หรือติดต่อคุณปูได้ที่ โทร. 08-7035-9092, 0-3881-5700 และ 0-3881-4093 อร่อยขั้นเทพครับผม

Naikrapong
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +526/-95

| | |
« ตอบ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2010, 11:50:46 PM »

ขอบคุณครับ

วันวิสาขบูชา ก็คิดว่าจะไปทำบุญที่วัดนี้เหมือนกันครับ
ตาดำ
ถูกแบนถาวร
Hero Member

คะแนนความรัก: +188/-7

บราวนี่น่าร๊ากก!!

| | |
« ตอบ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2010, 11:59:24 PM »

สาธุ

www.cheerballthai.com เสรีภาพแห่งฟุตบอลไทย
beretta▄︻┳═一
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +411/-49

สิ่งเล็กๆ ที่เรียกว่า "เจี๊ยว" ฮี่..ฮี่

| | |
« ตอบ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2010, 11:08:34 AM »

ไม่เคยไป แต่พอได้เห็นภาพเหมือนกับว่าได้ไปด้วยตัวเอง  ขอบคุณครับสำหรับภาพดีๆครับ

ดร.ปวดตับ แม็กซิม
KOB อ๊บ อ๊บ !!
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +3234/-688

จุ๊ๆ ไม่เอาไม่พูด

| | |
« ตอบ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2010, 06:56:12 PM »

ปวดตับเพิ่งไปมาเมื่อวันอาทิต ฮิฮิ

http://www.facebook.com/SuchaoNutnumOfficialFanpage
SUCHAO !  ...SUCHAO !  ...SUCHAO !  ...
SUCHAO !  ...SUCHAO !  ...SUCHAO !  ...
คอบอล_SR09
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2010, 09:24:23 PM »

กลับมาขอบคุณและ +1 แทนของชำร่วยเพื่อนๆทุกท่านด้านบน

ตั้งแต่ท่านแรกตนถึงน้องปวดตับ ขอบคุณมาก ช่วงนี้ไม่ค่อยมีสมาธิครับ

เน็ตที่บริษัทพัง เล่นไม่ได้ ยิงฟันยิ้ม

ฝากรูป

อัณฑะโอฬาร  AV69 ™
Thailand Protector
ถูกแบน-ห้ามเข้าบอร์ดชั่วคราว
Hero Member
*

คะแนนความรัก: +1261/-428

เป็นคนขี้ฟ้อง มั่งดีกว่าวะ !!

| | |
« ตอบ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2010, 09:26:48 PM »

อยู่ไกล้ๆ กทม. ก็จริงแต่ผมไม่เคยไปเลยครับ พี่นันต์
พรุ่งนี้เจอกันนะครับ ไปถึงสนามคงบ่ายโมงกว่าๆอ่ะครับ
คอบอล_SR09
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2010, 10:11:01 PM »

อยู่ไกล้ๆ กทม. ก็จริงแต่ผมไม่เคยไปเลยครับ พี่นันต์
พรุ่งนี้เจอกันนะครับ ไปถึงสนามคงบ่ายโมงกว่าๆอ่ะครับ

รถออกจากชลบุรีราวบ่ายโมง คงถึงประมาณบ่าย 3 หรือใกล้เคียง งวดนี้พี่ไปกับคณะ  ยิงฟันยิ้ม

ฝากรูป

ดร.ปวดตับ แม็กซิม
KOB อ๊บ อ๊บ !!
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +3234/-688

จุ๊ๆ ไม่เอาไม่พูด

| | |
« ตอบ #39 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2010, 10:13:39 PM »

ไปแปดริ้ว ไหว้หลวงพ่อโสธร แวะซื้อขนม“ชิฟฟ่อนเค้ก” ร้าน “ปู กะ เอ” ร้านนี้อยู่ที่เลขที่ 11 ถนนเอม อรอุทิศ 2 ต.หน้าเมือง จ.ฉะเชิงเทรา หรือติดต่อคุณปูได้ที่ โทร. 08-7035-9092, 0-3881-5700 และ 0-3881-4093 อร่อยขั้นเทพครับผม

ปูกะเออร่อยมาก โดยเฉพาะไส้มะพร้าว ๕๕๕๕

http://www.facebook.com/SuchaoNutnumOfficialFanpage
คอบอล_SR09
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #40 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2010, 10:16:36 PM »

ปูกะเออร่อยมาก โดยเฉพาะไส้มะพร้าว ๕๕๕๕

น้าก็ชอบใส้มะพร้าวอ่อน แช่เย็นให้ครีมแข็งๆ ทานกับคาปูชิโน่ปั่น สุดยอด  ยิงฟันยิ้ม

ฝากรูป

เสียวซิตี้@kouprey_AV158
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +94/-2

| | |
« ตอบ #41 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2010, 10:45:21 PM »

ขอบคุณ จขกท.ครับ ภาพสวยๆ
deemakak
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +25/-0

| | |
« ตอบ #42 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2010, 10:48:49 PM »

ขอบคุณครับ ภาพที่ถ่ายมานี่บรรยากาศในวันธรรมดาใช่ไหมครับ

ผมไปทีไรไม่เคยเจอแบบนี้เลย คนเยอะมากๆๆที่สุดทุกครั้ง
ฉลาม♂ฮะเก๋า_SR91
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +39/-6

We Are The Champion.

| | |
« ตอบ #43 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2010, 09:12:18 AM »

น้าก็ชอบใส้มะพร้าวอ่อน แช่เย็นให้ครีมแข็งๆ ทานกับคาปูชิโน่ปั่น สุดยอด  ยิงฟันยิ้ม
ไส้มะพร้าวนี่อร่อยขึ้นชื่อ ยิ่งแช่เย็นกินกับกาแฟหรือเครื่องดื่ม สุดยอดมากๆเลย

คอบอล_SR09
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #44 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2010, 12:20:52 AM »

ขอบคุณครับ ภาพที่ถ่ายมานี่บรรยากาศในวันธรรมดาใช่ไหมครับ

ผมไปทีไรไม่เคยเจอแบบนี้เลย คนเยอะมากๆๆที่สุดทุกครั้ง

วันพุทธที่ 26 พค.2553 เวลาประมาณ 8:45 ครับ  ยิงฟันยิ้ม +1

ฝากรูป

♥๏~* Teena *~๏♥ ™
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +189/-6

ขาดฟุตบอล เหมือนจะขาดใจ

| | |
« ตอบ #45 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2010, 12:26:16 AM »

ไปบ่อยมาก ขอบคุณ จขกท.ครับ
deemakak
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +25/-0

| | |
« ตอบ #46 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2010, 12:15:29 PM »

วันพุทธที่ 26 พค.2553 เวลาประมาณ 8:45 ครับ  ยิงฟันยิ้ม +1

+1 คืนครับ

ครั้งต่อไปจะพยายามไปในวันและเวลานี้ครับ
""--กระทิงโทน--""
เสรีแห่งไพร.....เพรียกเสียงลำนำ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1166/-172

..........ผู้หากินแต่เพียงลำพัง..........

| | |
« ตอบ #47 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2010, 12:47:26 PM »

+1 ครับ

ไม่ได้ไปนานและ

อยากไปอีกจัง

คอบอล_SR09
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #48 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2010, 03:53:49 PM »

+1 ครับ

ไม่ได้ไปนานและ

อยากไปอีกจัง
ขอบคุณมากเพิ่ง + ติดไว้ก่อนนะ

ฝากรูป

I'm Limited Edition
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +23/-1

| | |
« ตอบ #49 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2010, 08:51:53 PM »

ไข่ไก่ต้มไว้แก้บนอิอิ

แต่แอบเห็นบางทีมีไข่นกกระทาด้วยนะเออ

ขอบคุณครับป๋า

ผมไปหลายๆๆที่เมือนกันแต่ลงรูปไม่เป็น

K.PIMRAT
คอบอล_SR09
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #50 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2010, 09:10:27 PM »

ไข่ไก่ต้มไว้แก้บนอิอิ

แต่แอบเห็นบางทีมีไข่นกกระทาด้วยนะเออ

ขอบคุณครับป๋า

ผมไปหลายๆๆที่เมือนกันแต่ลงรูปไม่เป็น

วิธีลงรูปแบบง่ายๆ เข้าใจง่ายมากน้าลงเป็นเพราะคนนี้แหละ ลองดูนะ

http://www.thailandsusu.com/webboard/index.php?topic=77145.0#msg1092634

ขอบคุณเขาด้วยล่ะ  ยิงฟันยิ้ม

ฝากรูป

นวย X เจแปน
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1084/-105

หลานย่าโม เขยเมืองเลย อยู่ระยอง

| | |
« ตอบ #51 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2010, 02:12:29 PM »

นมัสการหลวงพ่อโสธรครับ ตั้งแต่เปิดโบสใหม่ยังไม่ได้ไปเลย

คอบอล_SR09
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #52 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2010, 04:49:02 PM »

นมัสการหลวงพ่อโสธรครับ ตั้งแต่เปิดโบสใหม่ยังไม่ได้ไปเลย

+1 ขอบคุณมาก  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ฝากรูป

Big george
Hero Member

คะแนนความรัก: +135/-1

เกรียน...แต่พอ...งาม.

| | |
« ตอบ #53 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2010, 01:20:43 PM »

มานมัสการหลวงพ่อโสธรแล้วยังไม่มีที่กินอร่อยๆผมแนะนำร้านก๋วยจั๋บ..กระเพาะปลา.ให้สักร้านไม่ไกลจากวัดหลวงพ่อเท่าไรชื่อร้าน..ตั๊กม๋อ..
ออกจากวัดหลวงพ่อ(จอดรถในโรงเรียน)เลี้ยวขวาไปเรื่อยๆประมาณ500เมตรจะมีทางแยกซ้ายไปวัดน้อย,ต.บางพระวิ่งไปถึงวัดน้อยเลยไปอีก
200เมตรร้านอยู่ซ้ายมือร้าน6หน้าห้อง..ติดถนน.ถ้าเลยไปอีกนิดจะโผ่ลถนนบายพาสแปดริ้ว-พนมสารคราม.อาหารมีหลายอย่างเช่นกระเพาะปลา,ก๋วยจั๋บ.
ข้าวหมูกรอบ.และขนมต่างๆรับรองไปกินแล้วซื้อห่อกลับบ้านทุกคน.คนไหนชอบหมูกรอบผมแนะนำ"ก๋วยจั๋บหมูกรอบ"บอกเขาว่าเอาหมูกรอบอย่างเดียว
อร่อยมาก.ห้ามลืม..กินกระเพาะปลานะ.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้มส่วนชื่อร้านมีโอกาสไปกินค่อยถามเฮียเขาเองก็แล้วกันว่าทำไมชื่อ "ตั๊กม๋อ"

ทำอย่างไรได้...จะได้แชมป์หรือไม่ได้แชมป์ก็...เชียร์..
เสือใหญ่
Graffic Surat [ BirS ]
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +185/-27

นครศรี เฮอร์ริเทจ

| | |
« ตอบ #54 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2010, 01:48:07 PM »

ยิงฟันยิ้ม

NaKhonsri Herrites   And    Manchester United
http://www.facebook.com/?ref=home#!/profile.php?id=100001154221418
TINGJA
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +492/-52

<< !! ดาบหักพิฆาต !! >>

| | |
« ตอบ #55 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2010, 02:09:37 PM »

ไปนมัสการมา  3 - 4  ครั้งแล้วครับ..

โบสถ์หลังใหม่สวยครับ..

แต่ก็ไม่เคยรู้เหมือนกันว่า หลวงพ่อองค์จริง คือองค์ไหน..

พึ่งจะรู้วันนี้นี่เอง ขอบคุณข้อมูลครับ

ซ้าย_SR
เรือกอและพิฆาต!
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1169/-174

อย่างหนาตราช้าง ต้องวีวี่ & ลิ่วล้อ

| | |
« ตอบ #56 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2010, 02:12:25 PM »

มีขายไข่เค็ม ที่เป็นไข่เเดงอย่างเดียวด้วยครับ

ที่เอาไปทำปลาหมึกผัดไข่เค็ม อะ อร่อยมากๆ

ปล. ไอขนมหัวควายเค้าเรียกว่ากระจับ ใช่ปะครับ น้า

+1 เปิดซิง ไอ้ดุ่ย ...กลับมาตั้งแต่เมื่อไหร่ฟร่ะ?   ยิงฟันยิ้ม
+77 ชอบน้านันต์ครับ   ยิ้ม

ผมไม่เคยไปเลยแฮะ
   เศร้า

สถานะทางตำแหน่ง(เมิง)ยังมั่นคง     แต่สถานะทางสังคม(เมิง)ล้มละลาย
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์