กระทู้บอลไทย
กันยายน 02, 2014, 01:31:11 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถ่ายทอดสด บอลไทยพรีเมียร์ลีก  (อ่าน 5447 ครั้ง)
witsawa_SR90
Thailandsusu
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +61/-61

| | |
« เมื่อ: เมษายน 13, 2010, 02:51:41 PM »

ผมว่าจะไม่ออกความเห็นเรื่องนี้แล้วนะครับ  แต่มันก็อดไม่ได้ หลังจากที่ได้อ่านกระทู้ความคิดเห็นของหลายๆท่าน

ความจริงแล้วการถ่ายทอดสดบอลต่างๆที่เราได้ชม ทั้งจากต่างประเทศและในประเทศนั้น ล้วนแล้วแต่มีค่าใช้จ่ายนะครับ

ที่เราสามารถชมบอลอังกฤษได้ ก็เพราะมีสปอนเซอร์จ่ายค่าใช้จ่ายให้ได้ชม เนื่องจากเขาเห็นช่องทางในการโฆษณา  และสโมสรเองก็ได้ส่วนแบ่งลิขสิทธิ์จากการถ่ายทอดด้วย

นั่นคือวิถีแห่งบอลอาชีพครับ  หากแฟนบอลสโมสรใด อยากให้มีการถ่ายทอด ก็สามารถเรียกร้องให้สโมสรไปหาสปอนเซอร์เพื่อสนับสนุนการถ่ายทอดทางช่องทีวีที่ท่านต้องการได้

และในขณะเดียวกัน หากทางสถานีโทรทัศน์เล็งเห็นผลกำไรจากค่าสปอนเซอร์การถ่ายทอด (การซื้อช่วงเวลา ซึ่งส่วนมากจะเป็นไพร์มไทม์)

ก็อาจจะเป็นผู้ขอเสนอตัวถ่ายทอดการแข่งขันของสโมสรนั้นๆเองก็สามารถทำได้ครับ ทั้งนี้อยู่ที่ข้อตกลงในการแบ่งส่วนแบ่งรายได้จากการถ่ายทอดสดกับสโมสรด้วย

ที่ต่างประเทศเขาก็ทำกันแบบนี้ มีประเทศเรานี่ล่ะที่เรียกร้องจะดูฟรีๆ ไม่มีทีวีที่ไหนอยากถ่ายให้หรอกครับ หากไม่มีผลประโยชน์ร่วม

ดังนั้น ... เลิกเสียทีครับ กับการไปต่อว่าช่อง11 เรื่องการถ่ายทอด ทางที่ดีท่านแฟนบอลทั้งหลายควรรวมพลังกันกดดันสโมสร เพื่อให้หาสปอนเซอร์เพิ่มสำหรับการเช่าเวลาสถานี

โทรทัศน์สำหรับถ่ายทอดแมทช์ที่ทีมของท่านลงแข่ง เพราะทางสโมสรได้ค่าถ่ายทอดไปเต็มๆ  หลังจากหักค่าใช้จ่าย นี่เป็นรายรับอีกทางของบอลอาชีพ  ไม่ใช่แค่มาจากค่าตั๋ว

รายได้อีกทางก็คือ การเป็นแบบโฆษณาให้แก่สินค้าต่างๆของนักเตะในสโมสร  หรือสโมสรอาจทำตัวเป็นเอเย่นของนักบอลเพื่อส่วนแบ่งจากการถ่ายโฆษณาด้วยก็ยังทำได้

ผมฝากให้แฟนบอลทุกท่านไว้เป็นข้อคิดด้วยนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 13, 2010, 04:48:46 PM โดย witsawa_SR90 » บันทึกการเข้า

ACS SHARK
บุคคลทั่วไป
| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 13, 2010, 02:52:15 PM »

ขอบคุณมากๆครับท่าน
BlacK_DeviL
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +89/-2

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 13, 2010, 03:02:26 PM »

อันนี้ก็คิดอยู่
ชายอิสระ_กุปรี TS198
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +214/-1

" เอากูปรีกูคืนมา"

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 13, 2010, 03:24:15 PM »

อืม น่าคิด

คุณพิทักษ์ ณ สองแคว_SR89_TS85
Hero Member

คะแนนความรัก: +387/-597

ฮี่ๆๆ

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 13, 2010, 04:03:42 PM »

ก็ ท่าน รมต.ประจำสำนักนายกฯ  เค้าสัญญาว่าจะถ่ายให้ชม ทุกๆๆแมทย์ ฮี่ๆๆ

Sem2857
แฟนบอลไร้สังกัด
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +918/-421

ชีวิตไม่สิ้น ก้อต้องดิ้นต่อไป,,,

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 13, 2010, 04:23:33 PM »

อันนี้ก้อมีส่วนครับ

เพียงแต่ว่า ถ้ารุ้ว่า ช่อง nbt ถ่ายได้ไม่เต็มที่ หรือถ่ายไม่ได้ ก้ออย่าเอา ลิขสิทธ์ ถ่ายทอดมากั๊กใว้เลยครับ

เพราะผมเชื่อว่า มีทีวี ช่องอื่น หรือ บริษัท อื่น ที่พร้อม จะขอซื้อลิขสิทธ์ตรงนี้ไปถ่ายอีกเยอะครับ

เพียงแต่ไม่ได้ เพราะมันติดอยุ่กับ ช่องหอยม่วง ที่กักใว้ในมือ จะถ่ายก้อไม่ถ่าย จะให้ช่อง อื่นหรือ เครือข่ายอื่นถ่ายก้อไม่ได้

ยกเว้น สยามกีฬา

หรือ ว่า ลิขสิทธ์การถ่ายทอดสด บอลไทยลีก  ทางช่องหอยม่วงไม่ได้ซื้อ เพราะโดนบังคับให้ถ่ายหรือเปล่า ผมไม่รู้

แต่ที่ผ่านมา เหมื่อนจะบอกว่า ช่องหอยม่วงถือลิขสิทธ์ตรงนี้ใว้

ถ้าไม่พร้อมถ่ายก้อประกาศตัวไปเลยครับ ว่าช่องผมไม่พร้อม ขอไม่ถ่าย ช่องไหน พร้อมถ่าย มาเอาลิขสิทธ์ตรงนี้ไปได้เลยยยยย

เมื่อฟ้าสีทองผ่องอำไพ ประชาชนจะเป็นใหญ่ในแผ่นดิน...
Sr. Member
**

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 13, 2010, 04:35:04 PM »

เพียงแต่ว่า ถ้ารุ้ว่า ช่อง nbt ถ่ายได้ไม่เต็มที่ หรือถ่ายไม่ได้ ก้ออย่าเอา ลิขสิทธ์ ถ่ายทอดมากั๊กใว้เลยครับ

เพราะผมเชื่อว่า มีทีวี ช่องอื่น หรือ บริษัท อื่น ที่พร้อม จะขอซื้อลิขสิทธ์ตรงนี้ไปถ่ายอีกเยอะครับ

เพียงแต่ไม่ได้ เพราะมันติดอยุ่กับ ช่องหอยม่วง ที่กักใว้ในมือ จะถ่ายก้อไม่ถ่าย จะให้ช่อง อื่นหรือ เครือข่ายอื่นถ่ายก้อไม่ได้

หรือ ว่า ลิขสิทธ์การถ่ายทอดสด บอลไทยลีก  ทางช่องหอยม่วงไม่ได้ซื้อ เพราะโดนบังคับให้ถ่ายหรือเปล่า ผมไม่รู้

แต่ที่ผ่านมา เหมื่อนจะบอกว่า ช่องหอยม่วงถือลิขสิทธ์ตรงนี้ใว้

ถ้าไม่พร้อมถ่ายก้อประกาศตัวไปเลยครับ ว่าช่องผมไม่พร้อม ขอไม่ถ่าย ช่องไหน พร้อมถ่าย มาเอาลิขสิทธ์ตรงนี้ไปได้เลยยยยย

ตอนนี้แมทช์ถ่ายทอดต่างๆของไทยพรีเมียร์ลีก ยังไม่มีใครเป็นผู้ถือลิขสิทธิ์ครับ  นี่คือจุดอ่อนของบริษัทไทยพรีเมียร์ลีก

หากผู้จัดการแข่งขันสามารถทำข้อตกลงเรื่องการถ่ายทอดกับทางสโมสรและสถานีที่ต้องการถ่ายแล้วล่ะก็ สามารถทำได้ทุกช่องเลยครับ

อยู่ที่ว่า ทีมไหนจะเซ็นสัญญาถ่ายกับช่องอะไร และสามารถจ่ายค่าเช่าเวลาได้หรือไม่ ก็เท่านั้นเอง ที่สำคัญต้องหาสปอนเซอร์ให้ได้ครับ

เมื่อเป็นดังนี้แล้ว ทีมที่ไม่สามารถหาสปอนเซอร์ถ่ายทอดได้ ก็จะมีรายรับน้อยกว่าทีมที่ได้ถ่ายทอด

เพราะสิทธิ์และส่วนแบ่งของการถ่ายทอดจะเป็นของทีมผู้เช่าเวลา 

ทางออกที่ดีก็คือ ทั้งสองทีมควรเป็นผู้ร่วมเช่าเวลาถ่ายทอด เพื่อส่วนแบ่งกำไรที่เหลือจากการเช่าช่วงเวลาครับ

Artza13
Full Member
**

คะแนนความรัก: +79/-0

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 13, 2010, 04:44:45 PM »

สุดยอดครับ+1ให้กับ จขกทครับ

noumnoi
Sr. Member

คะแนนความรัก: +86/-172

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 13, 2010, 04:53:46 PM »

อืม

ซุปเปอร์โด้
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +360/-41

ผู้ให้ย่อมเป็นที่รัก

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 13, 2010, 05:07:45 PM »

ประเด็นน่าจะใกล้เคียงกับ RS กับ ลิขสิทธิ์ FA CUP

แต่อันนั้นหนักกว่าตรงที่หาช่องลงไม่ได้....คนซวยคือแฟนบอล....

กลัวผม อ่ะดิ
อิสระภาพ ทางความคิด !!
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +797/-338

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 13, 2010, 06:03:08 PM »

เซ็งจิต วะ

Sr. Member
**

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 13, 2010, 06:41:08 PM »

บวกให้ครบทุกคนแล้วนะครับ

judosemagute
ใช้ซะชีวิตเป็นของเรา
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1272/-250

ความรู้อะไรก็ไม่สู้รู้ทันคน

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 13, 2010, 06:47:13 PM »

จ้า

ฉลาม♂ฮะเก๋า_SR91
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +39/-6

We Are The Champion.

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 13, 2010, 07:09:23 PM »

ผมก็คิดแบบท่านนะครับ ไทยลีกบูมได้ไม่กี่ปีเอง แค่ตารางแข่งยังเลื่อนไปเลื่อนมาเลยท่าน คงใช้เวลาหลายปีนะครับ กว่าเข้าที่เข้าทางไปทุกๆด้าน ยิงฟันยิ้ม 

Pakball
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +34/-18

คันปาก อยากจะพูด

| | |
« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 13, 2010, 07:22:34 PM »

ผมว่าทุกๆ คนรู้ครับว่ามันมีเรื่องของค่าใช้จ่าย

แต่คิดสิ่งที่แฟนบอลหลายๆ ท่าน และเพื่อนๆ ในบอร์ดแห่งนี้เซ็งก็คือ

กำหนดการณ์ที่ประกาศออกมาแล้ว ไม่ทำตามโปรแกรมการถ่ายทอด

จะด้วยเหตุผลอะไรก็ตามแต่ คนรอดุ เค้าก็รอดูตามโปรแกรมครับ

ช่อง 11 เอง รัฐบาลประกาศว่าจะสนับสนุน และตารางการถ่ายทอดก้ออกมาแล้ว

พอมีปัยหา ก็มาโทษกัน คนที่รอดูไม่รู้หรอกคับว่าพวกท่านมีปัยหาอะไรกัน

แต่เมื่อประกาสแล้วไม่มี คนรอโวยวาย เป็นเรื่องปกติ...

เหมือนผมไปวื้อตัวดุบอลทีมชาติไทย ประกาสบอกซื้อที่ร้านแมคทุกสาขา แต่สาขาที่ผมไป ไม่มีขาย

ผมไปแล้วไปเก้อ แน่นอนต้องมีคนโดนผมบ่น คนที่โดนคือร้านแม็คสิครับ.. ไม่มีขายประกาศทำไมว้่าทุกสาขา

นี่ก็เหมือนกันเลยครับ  อารมณ์คนรอครับ ส่วนเรื่องลิขสิทธิ์ เงินๆ ทองๆ ผมว่าหลายท่านทราบดีครับ

CR_Ronny ณ ATK_AV118
CR7 Only
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +329/-23

ATK Girl ka ><''

| | |
« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 13, 2010, 08:08:04 PM »

อืม เราได้ดูถ่ายสดบอลนอกบ่อยกว่าบอลไทยอีก

แต่เห็นด้วยกับท่านข้างบนแฮะ กำหนดเวลาว่าจะถ่ายแต่ไม่ถ่ายซะงั้น

http://www.chalawan-atk.com/ www.facebook.com/ChalawanATK
Sr. Member
**

| | |
« ตอบ #16 เมื่อ: เมษายน 13, 2010, 08:17:47 PM »

อืม เราได้ดูถ่ายสดบอลนอกบ่อยกว่าบอลไทยอีก

แต่เห็นด้วยกับท่านข้างบนแฮะ กำหนดเวลาว่าจะถ่ายแต่ไม่ถ่ายซะงั้น

อดทนหน่อยครับ เพราะตอนนี้บรรดาสปอนเซอร์ทั้งหลายยังไม่แน่ใจในอนาคตของ TPL ครับ

เอาเป็นว่าเมื่อทุกอย่างพร้อม เราก็จะได้ชมเองล่ะครับ  ผมชอบดูบอลไทยลีกปีนี้มากๆ  เล่นบอลเร็ว หนัก  และเร้าใจไม่แพ้บอลนอกเลยครับ

Sky_Line
Full Member

คะแนนความรัก: +9/-0

| | |
« ตอบ #17 เมื่อ: เมษายน 13, 2010, 08:19:21 PM »

ขอบคุณคับ

คอบอล_SR09
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1150/-27

ชีวิตนี้แสนสั้น รักกันไว้ดีกว่า

| | |
« ตอบ #18 เมื่อ: เมษายน 13, 2010, 08:29:18 PM »

ใจเย็นๆ บอลบ้านเราเพิ่งเริ่มจะติดตลาด ต่อไปในวันหน้า

อาจมีการแย่งกันถ่ายทอดสดก็ได้ ไม่ต้องรีบร้อน  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ฝากรูป

นกและไก่ดูดีที่สีขน เกิดเป็นคนงดงามที่น้ำใจ
liverpooll(ผู้รักบอลไทยอย่างแท้จริง)
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +866/-133

| | |
« ตอบ #19 เมื่อ: เมษายน 13, 2010, 09:34:06 PM »

เป็นแนวคิดที่ดีครับ แต่ส่วนหนึ่งที่พวกเราต่อต้าน คือความไม่แน่นอน
ของช่องNBT เดี๋ยวถ่ายบ้างเดี๋ยวไม่ถ่ายบ้าง ท่านลองคิดดูถ้าท่านเชียร์
ทีมโปรดของท่าน แต่ท่านไม่ไปชมในสนาม เลือกรอดูการถ่ายทอดสด
แล้วจู่ๆมันไม่ถ่ายล่ะ(ถ้าท่าน จขกท รอดูอย่างใจจดใจจ่อ แล้วมันไม่ถ่าย
ท่านจะคิดเช่นไร)
   แต่ถ้าบอกไม่ซะเลย คนที่รอชม คงเลือกไปเชียร์ที่สนามแน่นอน ด้วย
ความเคารพ จขกท ผมไม่ได้คิดที่จะขัดแย้งความคิดของใคร เพียงแต่
มันเป็นอีก1มุมมอง ของคนรักบอล   +1ให้ จขกท
โจ๊ะ พรึม พรึม_SR
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +560/-169

เชียร์ ระยองทุกทีม

| | |
« ตอบ #20 เมื่อ: เมษายน 13, 2010, 11:27:16 PM »

เป็นแนวคิดที่ดีครับ แต่ส่วนหนึ่งที่พวกเราต่อต้าน คือความไม่แน่นอน
ของช่องNBT เดี๋ยวถ่ายบ้างเดี๋ยวไม่ถ่ายบ้าง ท่านลองคิดดูถ้าท่านเชียร์
ทีมโปรดของท่าน แต่ท่านไม่ไปชมในสนาม เลือกรอดูการถ่ายทอดสด
แล้วจู่ๆมันไม่ถ่ายล่ะ(ถ้าท่าน จขกท รอดูอย่างใจจดใจจ่อ แล้วมันไม่ถ่าย
   แต่ถ้าบอกไม่ซะเลย คนที่รอชม คงเลือกไปเชียร์ที่สนามแน่นอน ด้วย
ความเคารพ จขกท ผมไม่ได้คิดที่จะขัดแย้งความคิดของใคร เพียงแต่
มันเป็นอีก1มุมมอง ของคนรักบอล   +1ให้ จขกท

เห็นด้วยตามนี้เลยครับ  เยี่ยมจริงๆ+1เลยครับ ยิ้มกว้างๆ
liverpooll(ผู้รักบอลไทยอย่างแท้จริง)
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +866/-133

| | |
« ตอบ #21 เมื่อ: เมษายน 13, 2010, 11:28:06 PM »

เห็นด้วยตามนี้เลยครับ  เยี่ยมจริงๆ+1เลยครับ ยิ้มกว้างๆ
+1 ครับ
yuupol_AV009>SR67
ถูกแบน-เพราะด่าคนกดลบ
ถูกแบน-ห้ามเข้าบอร์ดชั่วคราว
Hero Member
*

คะแนนความรัก: +505/-945

Sci Commerce

| | |
« ตอบ #22 เมื่อ: เมษายน 13, 2010, 11:35:22 PM »

+1 ครับ

HappyHappy
บุคคลทั่วไป
| | |
« ตอบ #23 เมื่อ: เมษายน 13, 2010, 11:38:41 PM »

ช่อง7เคยถ่ายตั้งแต่ จอห์นนี่ วอร์คเกอร์ ไทยแลนด์ลีก ถ่ายมากกว่าหอยม่วงด้วยซ้ำ
mung_emo_nara&portman
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +242/-89

| | |
« ตอบ #24 เมื่อ: เมษายน 13, 2010, 11:48:21 PM »

สยามกีฬาทีวี ถือลิขสิทธิ์ถ่ายทอด TPL  อยู่ใช่มั้ยครับ ?
 อัณฑะโอฬาร  AV69 ™
Thailand Protector
ถูกแบน-ห้ามเข้าบอร์ดชั่วคราว
Hero Member
*

คะแนนความรัก: +1261/-428

เป็นคนขี้ฟ้อง มั่งดีกว่าวะ !!

| | |
« ตอบ #25 เมื่อ: เมษายน 13, 2010, 11:48:25 PM »

อืม
อืม อืม
หลุมศพสำหรับเธอ_AV131+TS28
MTUTD Fanclub
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1098/-111

แถวนี้(ท่าน)เถื่อน!!

| | |
« ตอบ #26 เมื่อ: เมษายน 14, 2010, 12:16:16 AM »

ผมมีความเห็นว่า จริงอยู่ที่สมัยนี้ ทุนนิยมนั้นสำคัญ ใครมีตังค์ ใครได้ผลประโยชน์ก็มักจะได้เปรียบแต่ว่า
ถ้านึกในแง่ของความเป็นชาตินิยมล่ะ อันนี้น่าคิด เพราะว่าการปลุกกระแสโดยการถ่ายทอดสดนั้น
เป็นการประชาสัมพันธ์และการปลูกฝังความนิยมบอลไทยได้ดีที่สุด เพราะฉะนั้น ช่องที่ได้ลิขสิทธิ์ถ่ายทอดสดไป
ก็ควรมีสำนึกของความเป็นชาตินิยมด้วย เพราะนี้คือบอลไทย บอลที่ต้องการให้คนไทยแท้ๆ ได้ดูได้ชม

สำหรับไทยลีก ณ ช่วงเวลานี้ ถ้าอยากจะพัฒนาจริงๆ ต้องพัฒนารอบด้าน เพราะฉะนั้นหากทุกฝ่ายนำ ทุนนิยม และ ชาตินิยม
มาผสมกัน ก็จะเป็นประโยชน์ต่อวงการฟุตบอลไทย ในช่วงกำลังเติบโต

ชัยชนะในสนามน่าภาคภูมิใจ แต่สปิริตที่ยอมรับความปราชัย น่าภาคภูมิใจยิ่งกว่า
gogoro
Newbie
*

คะแนนความรัก: +0/-0

| | |
« ตอบ #27 เมื่อ: เมษายน 14, 2010, 07:39:17 AM »

ช่อง11 เป็นของรัฐบาล การที่จะสนับสนุนการกีฬาภายในประเทศผมว่าสมควรนะ

ถามนิดถึงเอาแบบรู้จริงๆนะครับว่า เวลาเค้าถ่ายเค้าต้องจ่ายเงินให้สโมสรไหม

ถ้าจ่ายเค้าก็มีสิทธิ์ ที่จะหยุดเมื่อไหร่ก็ได้

แต่ถ้าเค้าไม่จ่าย เค้าก็น่าจะคิดว่าเป็นการอัพเรตติ้งของตัวเองนะ

อดทนหน่อยพอคนดูเยอะเข้า สปอนเซอร์ก็มาเองแหละ

อดทนครับอดทน
รื่นรมย์@ระยอง
Hero Member

คะแนนความรัก: +343/-511

เกี่ยวก้อย ร้องลำนำ ขานบท กวีไทย

| | |
« ตอบ #28 เมื่อ: เมษายน 14, 2010, 11:26:00 PM »

ช่อง 11 (NBT) เป็นเงินภาษีประชาชน   

Thai PBS ก็ภาษีประชาชน

ฉนั้น ไม่สมควร เอาเรื่องผลกำไรมาอ้างครับ

Fu~Ra~I @ TeRo
Newbie
*

คะแนนความรัก: +18/-5

ไม่เก๋า แต่อย่ามามั่วกะกู

| | |
« ตอบ #29 เมื่อ: เมษายน 16, 2010, 01:06:21 PM »

แล้วไอ้ 2.5 ล้าน ที่แต่ละทีมได้กันไปนั่นเงินใครหว่า

ม้านิลมังกรแห่งเมืองแกลง
KLAENG UNITED
Sr. Member

คะแนนความรัก: +65/-45

| | |
« ตอบ #30 เมื่อ: เมษายน 16, 2010, 01:11:15 PM »

ช่อง 11 (NBT) เป็นเงินภาษีประชาชน   

ฉนั้น ไม่สมควร เอาเรื่องผลกำไรมาอ้างครับ

[/quot

ขนาดนั้นเลยเหรอดุง......................สมัยหน้าสมัครอบต.ดีป่ะ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์