Thailandsusu Webboard
ธันวาคม 14, 2017, 07:26:10 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

ดูบอลสด ดูบอลออนไลน์ ดูบอลช่อง BeIN

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สามเหลี่ยม มหัศจรรย์ การฝึกการเล่นฟุตบอลเป็นทีมแบบง่ายๆที่ครูพละไทยละเลย..  (อ่าน 3047 ครั้ง)
deawfico
Hero Member

คะแนนความรัก: +402/-1321

| | |
« เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2017, 09:03:52 PM »

3 เหลี่ยมมหัศจรรย์ คือการเล่นฟุตบอลเป็นกลุ่ม กลุ่มล่ะ 3 คน การเล่นก็ไม่ยาก ส่งบอลให้ใครวิ่งอ้อมหลังคนนั้นแล้วมารับบอล. วิธีการฝึกแบบนี้ถ้าขั้นสูงๆไป จะเล่นเป็น 5 เหลี่ยม. การฝึกแบบนี้ตั้งแต่เด็กจะทำให้ เด็กเล่นกันเป็นทีมได้อย่างธรรมชาติมากยิ่งขึ้น จะรู้โดยอัตโนมัติเลยว่า พอส่งให้เพื่อน ตนเองต้องวิ่งหาช่องเพื่อให้เพื่อนส่งบอลได้ง่ายขึ้น.เพื่อลดการครองบอลกับตัวไว้นานๆ. นี่คือพื้นฐานของการเล่น tiki taka. ในอนาคต.  โดยช่วงนี้ผมมีโอกาสได้เตะฟุตบอลกับเด็กๆนักเรียนหลายๆคน. ผมสังเกตเลยว่าเด็กแต่คน หาพื้นที่ให้คนอื่นจ่ายบอลง่ายๆกันไม่ค่อยเป็น. สุดท้ายน้องๆต้องใช้ความสามารถเฉพาะตัวมากจนเกินไป เพราะเพื่อนไม่ค่อยวิ่งหาช่องให้จ่ายบอลง่ายๆ. มันทำให้ผมคิดไปถึงสไตล์การเล่นของฟุตบอลไทยที่แพ้ญี่ปุ่นเพราะทีมเวิร์คของเค้าค่อนข้างดีกว่าเรามากๆ.  ผมจึงถามน้องๆเด็กนักเรียนว่า ครูพละเคยสอนให้เล่นบอลแบบสามเหลี่ยมบ้างรึเปล่า ซึ่งเด็กสมัยนี้หลายคนไม่รู้จัก. ไม่เคยเล่น.  ทำให้การเล่นเป็นทีมเด็กเราเน้นความสามารถเฉพาะตัวมากจนเกินไป. จนติดนิสัยเคยชินกับการเล่นแบบนี้ในรุ่นใหญ่ๆต่อไปครับ

ชีวิตที่สันโดษย่อมมีความสุขเสมอ
Anti Hero
Newbie
*

คะแนนความรัก: +31/-66

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2017, 09:05:13 PM »

แค่เนี้ย
Nakhoniqe Dunnesta
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +430/-286

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2017, 09:20:44 PM »

จขกท.  ได้ใช้เวลากับเด็กมากแค่ไหนครับ  ระหว่าง   จขกท.  กับ  ครูพละที่ จขกท.ว่า

สามเหลี่ยม มหัศจรรย์ การเล่นเป็นทีมที่ง่าย (ง่ายตรงไหนครับ ) 

ท่านลองไปถ่ายทอดความรู้ให้เด็กน่ะ ไม่ต้องเด็กประถมหรอก เอาเด็กมัธยมปลายเลยก็ได้ แล้วพาทีมของท่านไปอุ่นเครื่องสักแมตธ์ สิ่งที่ท่านพูดว่าง่าย ๆ นี้แหล่ะมันจะยากขื้นมาทันที   

โค้ชตะโกนสั่งจากข้างสนาม จ่ายบอลง่ายเล่นบอลง่ายครับ   นั้นแหล่ะครับคือสิ่งที่ยากที่สุดสำหรับเด็ก

ทฤษฎีการเล่นฟุตบอลมีเยอะแยะครับ และ สูตรสำเร็จก็ไม่ตายตัว  แต่คนถ่ายทอดความรู้อย่างถูกวิธีนี้สิครับหายากโคตร  มันไม่ใช่ว่าเราพูดไปแล้วมันจะสำเร็จได้ด้วยคำพูด
พ่อน้องน้ำหวาน_MTUFC
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +510/-571

คนปากเกร็ด เชียร์เมืองทอง ยูไนเต็ด

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2017, 10:03:47 PM »

เห็นหัวทู้ ผมรีบเข้ามาอย่างไว...แต่ก็ผิดหวัง
deawfico
Hero Member

คะแนนความรัก: +402/-1321

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2017, 04:17:48 PM »

จขกท.  ได้ใช้เวลากับเด็กมากแค่ไหนครับ  ระหว่าง   จขกท.  กับ  ครูพละที่ จขกท.ว่า

สามเหลี่ยม มหัศจรรย์ การเล่นเป็นทีมที่ง่าย (ง่ายตรงไหนครับ ) 

ท่านลองไปถ่ายทอดความรู้ให้เด็กน่ะ ไม่ต้องเด็กประถมหรอก เอาเด็กมัธยมปลายเลยก็ได้ แล้วพาทีมของท่านไปอุ่นเครื่องสักแมตธ์ สิ่งที่ท่านพูดว่าง่าย ๆ นี้แหล่ะมันจะยากขื้นมาทันที   

โค้ชตะโกนสั่งจากข้างสนาม จ่ายบอลง่ายเล่นบอลง่ายครับ   นั้นแหล่ะครับคือสิ่งที่ยากที่สุดสำหรับเด็ก

ทฤษฎีการเล่นฟุตบอลมีเยอะแยะครับ และ สูตรสำเร็จก็ไม่ตายตัว  แต่คนถ่ายทอดความรู้อย่างถูกวิธีนี้สิครับหายากโคตร  มันไม่ใช่ว่าเราพูดไปแล้วมันจะสำเร็จได้ด้วยคำพูด
เล่นสามเหลี่ยมเนี่ยนะยาก ก็แค่จ่ายให้ใครแล้ววิ่งอ้อมหลังคนนั้น การจ่ายก็จะจ่ายยาว หมุนเวียนสลับกันไป พอได้โอกาสยิงประตูก็ยิง ผมยังเคยสอนน้องนักบอลหญิงตอนอยู่มหาลัยช่วงงานกีฬาก็ยังทำได้เลย อันนี้คือพื้นฐานการเล่นเป็นทีมแบบง่ายๆด้วยซ้ำเป็นการฝึกการเคลื่อนที่ การจ่ายบอล การหาช่องอีกวิธีหนึ่งเหมาะสำหรับเด็กๆฝึกใหม่ ทำแบบนี้สัก 100 รอบ เด็กจะคุ้นชินเวลาจ่ายบอลให้เพื่อน ก็จะรู้จักตำแหน่งการวิ่ง การหาช่องเองโดยอัตโนมัติ..

ชีวิตที่สันโดษย่อมมีความสุขเสมอ
SANEA_FC07
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +522/-109

เชียร์บอลไทย..ไม่ต้องไปคนเดียว...(พาลูกไปด้วย)

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2017, 07:56:29 PM »

อืม............เอานะ....ฟังดีๆ.....
ผมจะสรุป การเล่น แบบที่ท่านบอกนะครับ
นั่นคือแทคติกการเล่นแบบกลุ่ม ซึ่งมันจะต้องถูก ฝึกมาตั้งแต่ สิ่งที่เรียกว่าทักษะและเทคนิค ส่วนบุคคลก่อน โค้ชส่วนใหญ่มักจะเรียกว่า individual ซึ่งสิ่งที่ต้องมีคือ ทักษะ การรับ ส่ง เลี้ยง และยิงประตู อันนี้ผู้เล่นนะครับ ขยับมาสู่เทคนิค ซึ่งสิ่งที่ฝึกก็สูงกว่าทักษะ เช่น การส่งบอลขณะเคลื่อนที่ การรับบอลที่บอยอยู่กลางอากาศ เป็นต้น
หลังจากนั้น ก็มาสู่ การฝึกเกมรุก และรับ ส่วนบุคคล การรุก ส่วนบุคคล ก็คือ การเลี้ยงแบบต่างๆ ทั้งเลี้ยงเข้าสู่พื้นที่ เลี้ยงหลบหลีก เลี้ยงเพื่อครอบครอง ถัดมาด้วยเกมรับส่วนบุคคลเริ่มตั้งแต่ท่ายืนเท้านำเท้าตาม ท่าพร้อม วิธีการ หยุดคู่แข่ง ด้วยการ จิ้ม เบียด บัง สไลด์ เมื่อฝึก ทักษะส่วนบุคคลข้างต้นได้ดีแล้ว ก็เริ่ม ขยับมาสู่ เกมขนาดเล็ก หรือ small side game เช่น 1:1 ,2:2 ,3:3 เป็นต้น ซึ่ง 2:2 เป็นต้นไปก็มีการรุกแบบกลุ่ม ซึ่งถ้าเป็นเกมรุกก็คือ การทำชิ่ง การอ้อมหลัง การแทงช่อง การส่งมุมธง เป็นต้น ถ้าเป็นเกมรับ ก็คือ presure & delay(การเข้าไปกดดันและทำให้ช้าลง) cover(การรองบอล) long cover (การรองตัวไกล) ซึ่งเมื่อซ้อม 2:2 ,3:3 และ 3:2 จนเข้มข้นแล้ว ก็ขยับเป็น 4:4 ,5:4 ,5:5 ไปจนถึง 11:11 ส่วนกลยุทธ ในเกมรุกและเกมรับ อาจจะทำการซ้อมกลุ่มย่อย ตามรูปแบบการเล่นของทีมท่านเอง เช่น หากท่าน เล่น 4-3-3 อาจเล่นครึ่งสนาม ใช้เกมรุก 6 คน ใช้เกมรับ 4 คน +ประตู ก็ได้ครับ แล้วค่อยๆเพิ่ม ผู้เล่นเกมรุกและเกมรับได้ตามสถานการณ์ อันนี้เป็นแค่รูปแบบเล็กๆ ในการฝึกซ้อมนะครับ ในรายละเอียดแต่ละหัวข้อยังมีอีกมากมาย แต่สิ่งที่ผมคิดว่า คุณสมบัติที่นักฟุตบอลต้องมี (ไม่รวมถึงด้านจิตวิทยานะครับ) ก็คือ หนึ่ง สมรรถภาพทางกายที่ดี (ลองสืบค้นดูนะครับ สมรรถภาพทางกายและสมรรถภาพทางกลไก มีอะไรบ้างไม่ใช่แค่อึดอย่างเดียว) สองคือ ทักษะและเทคนิค และสาม คือความสามารถในการปฏิบัติตามแทคติคและกลยุทธ (เมื่อมีโอกาสลงสนามต้องทำตามแทคติคและกลยุทธที่ โค้ชสั่งลงไปให้ได้ ไม่เล่นตามใจตนเอง แต่เล่นตามที่โค้ชสั่งในบางครั้ง เมื่อโค้ชเปลี่ยน แทคติคกลนุทธเปลี่ยนเราก็ต้องทำตามให้ได้ครับ) ทำได้แค่นี้ก็ยอดเยี่ยมแล้วครับ.....

SANEA_FC07
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +522/-109

เชียร์บอลไทย..ไม่ต้องไปคนเดียว...(พาลูกไปด้วย)

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2017, 08:09:02 PM »

ส่วนเรื่องครูพลศึกษา ........อืม....เขาคือครูพลศึกษา นะครับ ไม่ใช่โค้ชฟุตบอล ยกเว้น ครูพลศึกษาบางท่าน อาจมีความสามารถและความสนใจด้านฟุตบอล  จึงเข้าไปทำทีมฟุตบอลให้โรงเรียน ซึ่งส่วนใหญ่ทำด้วยใจล้วนๆ นับถือมากๆครับ....น้อยคนนักที่จะได้ค่สตอบแทนจากการทำฟุตบอลโรงเรียน แต่ที่ทำก็เพราะอยากเห็นเด็กๆ มีอนาคตที่ดี ห่างไกลยาเสพติด ครูหลายคน ยอมเป็นหนี้เป็นสิน เพราะทำฟุตบอล ....นะครับ อยากให้มองตรงนี้ด้วย ส่วนที่ว่า ครูสอนผิดๆถูกๆ นั่นก็ใช่ครับ อาจจะเพราะ ความรูในเรื่องการฝึกและการเป็นโค้ชท่านน้อย ครับ ซึ่งก็แก้ได้ด้วยการ ฝึกอบรมฟุตบอล ซึ่ง ในตอนนี้ผมก็เห็นมีหลายๆ ส่วนกำลังช่วยกันอยู่ หากครูท่านใด ว่างอยากมีความรู้ในการฝึกสอนฟุตบอลก็สามารถที่จะเข้าร่วมได้ (กรมพลศึกษา ส่วนงานฝึกอบรม เปิดทุกปี ปีละหลายคลาสด้วยครับ ได้ T-certuficate)  ล่าสุด ก็มี คาราบาวเชลซี ที่โคราช เยอะแยะไปหมดครับ .....

แต่อย่าลืมครับ ครูพลศึกษาไม่ได้สอนฟุตบอลอย่างเดียวนะครับ ผมกลับมองว่า ครูพลศึกษา ควรจะต้องมีความรู้ในเรื่องของกลไกการเคลื่อนไหว ทีถูกต้อง นุ่มนวล และ มีประสิทธิภาพ  ของนักเรียน ในชั้นมากกว่าครับ เพราะจะเป็นพื้นฐานไปสู่การฝึกกีฬามนทุกๆชนิดครับ

wawa
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +165/-407

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2017, 11:39:03 PM »

มี 3 คน มันก็เป็น 3 เหลี่ยมอยู่แล้ว ถ้าไม่เป็นสามเหลี่ยมมันก็คือ ทับตำแหน่งกัน ไม่ใช่หรือ
Koragap
Hero Member

คะแนนความรัก: +150/-303

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2017, 12:09:12 AM »

ดีครับ ได้เรื่องเบสิกฟุตบอล
แต่คนไทยมักจะฝึกแต่ลูกเลียดไปกับพื้น แต่เกมฟุตบอลมีลูกโด่ง ลูกโหม่ง ด้วย
ต้องฝึกหลายๆด้านด้วย ส่งแบบลูกโด่ง ลูกโหม่งก็ต้องฝึกให้ชำนาญ
ถ้าเป็นอยู่ด้านเดียว คู่แข่งจับทางได้ และจะสู้กับพวกยุโรปไม่ได้
thon law
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +733/-1271

new world order

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2017, 12:58:53 AM »

ติกิตะกะ เอามาทำไม ไทยต้องรับแน่นแล้วรอสวนนี่

how u live and how u fly , smiles u give and tears u cry , and all u touch and all u see , is all u life will ever be
Kanjah
ไม่มีสิทธิ์ตั้งกระทู้
Jr. Member
*

คะแนนความรัก: +38/-14

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2017, 10:46:19 AM »

ผมว่าเเล้วแต่บางโรงเรียนนะครับ
เพราะตอนผมเรียนประถมผมเป็นนักบอลโรงเรียน
ครูพละผมให้พวกผมจับกลุ่ม3คนเเล้วส่งบอล+เคลื่อนที่รับบอล ทุกวัน
โรงเรียนผมเลยกวาดแชมป์กีฬาอำเภอ 3 ปีซ้อน ยิงโรงเรียนอื่นเละเทะหมด
-3-
why so serious?
Hero Member

คะแนนความรัก: +97/-736

เถียงไม่ได้ ให้กดลบนะครับ ฮี่ๆๆ

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2017, 01:03:02 PM »

ไม่เอา tik tok ไม่ใช่หรือครับ

ทำไมถึงให้มาฝึกแบบนั้นล่ะ

ฮี่ๆๆ
Anamai
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +288/-133

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2017, 07:32:15 AM »

เห็นหัวทู้ ผมรีบเข้ามาอย่างไว...แต่ก็ผิดหวัง

เข้ามาเพราะคำว่า สามเหลี่ยมมหัศจรรย์ 
อาจารย์หนุ่ย_SR38
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +613/-194

สโมสรฟุตบอลอุดรธานี เอฟซี

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2017, 11:26:02 AM »

การเล่นแบบสามเหลี่ยม เป้นแท็ตติกกรุ๊ป ในการเล่นฟุตบอลแบบพื้นฐาน ที่นักฟุตบอลต้องรู้  แต่ทำไม นักเรียนไทย ทำไมได้ อันดับแรก คือ เฟิร์สทัส ครับ ถ้าเฟิร์สไม่ได้ สามเหลี่ยมจบ ครับ  อันดับที่ 2 คือสภาพสนาม ครับ สนามซ้อมโรงเรียน ที่ไม่ค่อยมีหญ้า จะเล่นบอลวิ่งอ้อมหลังยากมาก เด้กไทย จึงแก้ปัญหาด้วยการวางบอลยาวไปตายเอาดาบหน้า ครับ

bignaweeza2556
Hero Member

คะแนนความรัก: +334/-152

ไม่เฟี้ยววว แต่เยี่ยวไกล ฮี่ๆ

| | |
« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2017, 02:36:57 PM »

ฝึกจ่ายบอลให้ตรง ไม่ขาดไม่เกิน ฝึกรับบอลจังหวะเดียวก่อนเถอะครับ ขนาดทีมชาติหลายครั้งยังจ่ายไม่ตรง ขาดๆเกินๆตลอด
ออกญา อาละวาด กาก้าสกุล
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +134/-59

| | |
« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2017, 08:36:11 PM »

รู้จักแต่บอลไดเร็ก โยนสาดๆๆๆๆๆๆ ฮี่ๆๆๆ

Nakhoniqe Dunnesta
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +430/-286

| | |
« ตอบ #16 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2017, 10:08:36 PM »

การเล่นแบบสามเหลี่ยม เป้นแท็ตติกกรุ๊ป ในการเล่นฟุตบอลแบบพื้นฐาน ที่นักฟุตบอลต้องรู้  แต่ทำไม นักเรียนไทย ทำไมได้ อันดับแรก คือ เฟิร์สทัส ครับ ถ้าเฟิร์สไม่ได้ สามเหลี่ยมจบ ครับ  อันดับที่ 2 คือสภาพสนาม ครับ สนามซ้อมโรงเรียน ที่ไม่ค่อยมีหญ้า จะเล่นบอลวิ่งอ้อมหลังยากมาก เด้กไทย จึงแก้ปัญหาด้วยการวางบอลยาวไปตายเอาดาบหน้า ครับ
ใช่เลยครับ  สภาพสนาม  มีส่วนมาก ๆ
ผมทำบอลเด็ก ก็ไดเร็กอย่างเดียวครับ  เด็กคนไหนเตะบอลไม่ขี้นคือเรื่องใหญ่สำหรับผมมากกว่าครับ
ส่วนแนวรุกถ้าเลี้ยงบอลไม่เป็นเนี้ยแทบจะเขี้ยทิ้ง
PUMPUI
Newbie
*

คะแนนความรัก: +2/-0

| | |
« ตอบ #17 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2017, 07:52:40 AM »

อยากทำทีมบอลบ้างจัง
พระเอก EROtic
イケメンAV男優
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +396/-236

หลบหน่อยพระเอก AV มา...

| | |
« ตอบ #18 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2017, 02:32:36 PM »

สวัสดีครับ อาจารย์หนุ่ย  หายหน้าหายตาไปนานเลย

อยากเป็นคุณครูจังเลย  
Scop
Full Member

คะแนนความรัก: +122/-135

| | |
« ตอบ #19 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2017, 03:41:51 PM »

สมัยผมเรียนอยู่มัธยม อาจารย์สอนพละก็ให้ฝึกสามเหลี่ยมครับ ส่่งแล้ววิ่ง ส่งแล้ววิ่ง ห้ามเกิน 2 จังหวะ จำได้ว่าให้คะแนนด้วย

ผมคิดว่าแล้วแต่ครูที่สอนแหละครับว่าจะสอนอะไร  เพราะการจะเล่นสามเหลี่ยมได้สนามบอลก็มีส่วนมากเช่นกัน เพราะหากเจอสนามไม่เรียบนี่จบเลยนะ

ส่วนสมัยมัธยมที่ผมเคยเรียน อาจารย์เขาสอนกับสนามปูนที่ไว้เล่นฟุตซอล เลยไม่มีปัญหาเรื่องพื้นไม่เรียบ แต่เวลาแข่งระหว่างห้องแข่งสนามหญ้า สนามใหญ่ซึ่งมีหญ้าเป็นหย่อมๆ พื้นก็ไม่เรียบ มันก็ใช้ไม่ได้เลยครับ ส่วนมากเวลาแข่งเลยโยนกับเลี้ยงซะมากกว่า
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์