กระทู้บอลไทย
สิงหาคม 23, 2014, 10:15:58 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามแฟนบอลอุดร ที่บอกว่า"โดนแฟนบอลสุรินทร์ ดักรอหน้าสนาม "  (อ่าน 2188 ครั้ง)
FlyingDutchManZ
"...ฟุตบอล ชีวิต และมิตรภาพ..."
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1047/-474

| | |
« เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 09:57:20 PM »

มันเกิดอะไรขึ้นกับพวกท่านครับ ถึงได้กล่าวหาว่าแฟนบอลสุรินทร์เถื่อนๆ แบบนั้น

ผมอยากทราบข้อเท็จจริง ให้มาชี้แจงด้วยครับ โพสต์เพราะเรื่องจริง หรือเพื่อความสะใจ

จนตอนนี้เเฟนบอลสุรินทร์ถูกรุมด่า เสื่อมเสียชื่อเสียงหมดเเล้วหลังจากเพจ ไทยเเลน์สู้ๆ เอาไปโพสต์

ตามลิ้งค์นี้

https://www.facebook.com/thailandsusufanpage/posts/640718962609676?comment_id=7839035&notif_t=comment_mention

ตั้งแต่ดูบอลมา แฟนบอลสุรินทร์ ไม่เคยทำอะไรใครนะ  ออกจะเป็นมิตร โบกมือทักทายซะด้วยซ้ำ ยิ่งมีแฟนบอลทีมเยือมมา เรายิ่งดีใจด้วยซ้ำ แต่วันนี้ไม่รู้ยังไงรอข้อเท็จจริง(หรือว่าเป็นมุก รถติดเลยออกไม่ได้)

------------------------------------------------------
ความเห็นแฟนบอลที่อยู่ในสนาม

-Yingbaby Eiei-
กองเชียร์สุรินทร์ไม่พอใจกรรมการกำกับเส้น เพราะมีจังหวะที่ไลน์แมนยกธงขึ้นลงขัดแย้งกับสายตาคนในสนาม ไม่เกี่ยวกับกองเชียร์อุดรอะไรเลย ที่ออกจากสนามช้าเพราะรถติด เราเห็นว่ากองเชียร์อุดรยืนถ่ายรูปเล่นข้างล่างรถทัวร์กัน อย่างไม่รีบร้อน ไม่เข้าใจว่าทำไมถึงได้มีประเด็นแบบนี้ได้ กองเชียร์สุรินทร์จบตั้งแต่ในเกมแล้วนะ เท่าที่เห็นก็จะมีคนบ่นว่ากรรมการนู่นนี่ กองเชียร์อุดรไม่น่าจะมีปัญหาอะไร รถทัวร์กองเชียร์อุดรผ่านยังโบกมือ ยังยิ้มให้เล

------------------------------------------------------

โปรดมาชี้แจงให้เข้าใจด้วยครับ ด้วยความเคารพ

nong2528
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +133/-102

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 10:03:09 PM »

ผมว่าเค้าใช้คำว่าแฟนบอลเถื่อนๆนะไม่ใช่คำว่าแฟนบอลสุรินทร์ ก็น่าจะแยกพวกออกมาได้แล้วภาษาไทยดิ้นได้อยู่ที่จะตีความ

เกรียนได้อีก
"...ฟุตบอล ชีวิต และมิตรภาพ..."
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 10:07:31 PM »

ผมว่าเค้าใช้คำว่าแฟนบอลเถื่อนๆนะไม่ใช่คำว่าแฟนบอลสุรินทร์ ก็น่าจะแยกพวกออกมาได้แล้วภาษาไทยดิ้นได้อยู่ที่จะตีความ

อยากรู้ข้อเท็จจริงมากกว่า ใครไปดักรอเค้าที่หน้าสนาม

Chamakh
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +103/-75

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 10:16:04 PM »

อยากรุ้ด้วยครับ ผมแฟนอุดร

bigballoon_AV039
The Giant Gangsters
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +258/-31

The Giant Gangster

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 10:27:36 PM »

เรื่องนี้บอกก่อนว่าผมไม่ได้ไปที่สุรินทร์ แต่ได้ทำการสอบถามน้องกับเพื่อนๆพี่ๆที่ไป

ได้ความมาว่า เรื่องที่เกิดขึ้นมาจากตำรวจได้เข้าไปพยายามจะจับแฟนบอลอุดรที่ทำการดื่มเบียร์และนำกระป๋องเบียร์เข้าสนาม

ทำให้ฝ่ายแฟนบอลอุดรที่ไปไม่พอใจและทำการโต้เถียงตำรวจ เพราะจะพยายามจับแฟนอุดรไปโรงพักอย่างเดียว

พอสักพัก ทีมตากล้องอุดรเลยจะหาหลักฐานว่า ไม่ใช่อุดรฝ่ายเดียวที่ดื่มและนำเข้า ฝ่ายสุรินทร์ก็เอามาเหมือนกัน เลยทำการถ่ายภาพและวีดีโอไว้

ทำให้แฟนบอลสุรินทร์ที่อยู่ใกล้ๆ เกิดความไม่พอใจ เริ่มตะโกนด่าว่าถ่ายทำไมและสารพัดสัตว์ตามมา

ผมว่านะ น่าจะเกิดจากความมึนเมา เลยทำให้บานปลายมีการดักรอหน้าสนาม

เป็นเหตุให้ตำรวจต้องมานำขบวนกลับ

ปล.ผมฟังความจากแฟนคลับอุดรที่เดินทางไปเท่านั้น ในกรณีนี้ แฟนคลับสุรินทร์ที่อยู่ในเหตุการณ์ออกมาชี้แจงด้วยนะครับ

ไม่ใช่ว่าไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์แต่มาใส่ไข่เข้าไปจะพาลผิดใจกันเปล่าๆ นะครับ

Hero Member
**

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 10:31:37 PM »

ขอบคุณครับ ท่าน bigballoon_AV039

Hero Member
**

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 10:35:45 PM »

ขอบคุณครับ ท่าน bigballoon_AV039
+1 ครับ ยังไงก็แฟนบอลสายอีสานด้วยกันครับ

๕ แพะ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1600/-1639

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 10:39:45 PM »

หวังว่าจะไม่เลวร้ายไปกว่านี้

Chamakh
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +103/-75

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 10:45:53 PM »

อีสานบ้านเฮา  บ่ตีกันเด้อ  งดงามไว้ครับ อย่าเอาแบบอย่างที่อื่นๆ

Ohorich@Cheersurin
Newbie
**

คะแนนความรัก: +14/-4

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 11:03:07 PM »

วันนี้ผมไปเชียร์ในสนาม แต่อยู่ฝั่งเดียวกันกับทีมเยือน คือ โซนไม่มีหลังคา แต่คนละฟากสนาม ก็เชียร์กันเต็มที่สำหรับเกมส์ในสนาม ส่วนเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นไม่ทราบจริง ๆ ว่าเกิดอะไรขึ้น เพราะตอนบอลจบ ด้วยมิตรภาพของ D2 ฮักกันปานเสี่ยว ก็ยังเข้าไปทักทายแฟนคลับยักษ์แสดอยู่เลย ไม่มีทีท่าเหตุการณ์ดังที่กล่าวมา แต่หลังจากนั้นผมไม่อาจจะทราบได้ แต่ถ้าเหตุการณ์เกิดขึ้นจริง ๆ ในนามของแฟนบอลชาวสุรินทร์ก็ต้องขอโทษแฟนคลับทางยักษ์แสดด้วย เพราะนั่นไม่ใช่วิสัยของกองเชียร์สุรินทร์ ..มิตรภาพต้องมาก่อนเสมอสำหรับพวกเรา ยังไงก็ขอให้ผ่านไปด้วยดีน่ะครับ และขอให้แฟนบอลยักษ์แสดเดินทางกลับด้วยความสวัสดิภาพ ส่วนเหตุการณ์ที่เกิดขึ้น ผมจะได้ลองสอบถามข้อมูลดู ว่ามีข้อเท็จจริงอย่างไร ..และถ้าเกิดขึ้นจริง ๆ ในเบื้องต้นก็ขอโทษมา ณ โอกาสนี้ครับ

japan_xi
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1674/-4120

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 11:07:35 PM »

กุดักรอเองแหละ มีไรป่ะ ฮี่ ฮี่

www.facebook.com/japanxi

เว็บบอร์ด บอลไทยเอฟซี เว็บบอร์ด สำหรับเกรียนบอล ฮี่ ฮี่
www.ballthaifc.com/board/
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 11:19:27 PM »

วันนี้ผมไปเชียร์ในสนาม แต่อยู่ฝั่งเดียวกันกับทีมเยือน คือ โซนไม่มีหลังคา แต่คนละฟากสนาม ก็เชียร์กันเต็มที่สำหรับเกมส์ในสนาม ส่วนเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นไม่ทราบจริง ๆ ว่าเกิดอะไรขึ้น เพราะตอนบอลจบ ด้วยมิตรภาพของ D2 ฮักกันปานเสี่ยว ก็ยังเข้าไปทักทายแฟนคลับยักษ์แสดอยู่เลย ไม่มีทีท่าเหตุการณ์ดังที่กล่าวมา แต่หลังจากนั้นผมไม่อาจจะทราบได้ แต่ถ้าเหตุการณ์เกิดขึ้นจริง ๆ ในนามของแฟนบอลชาวสุรินทร์ก็ต้องขอโทษแฟนคลับทางยักษ์แสดด้วย เพราะนั่นไม่ใช่วิสัยของกองเชียร์สุรินทร์ ..มิตรภาพต้องมาก่อนเสมอสำหรับพวกเรา ยังไงก็ขอให้ผ่านไปด้วยดีน่ะครับ และขอให้แฟนบอลยักษ์แสดเดินทางกลับด้วยความสวัสดิภาพ ส่วนเหตุการณ์ที่เกิดขึ้น ผมจะได้ลองสอบถามข้อมูลดู ว่ามีข้อเท็จจริงอย่างไร ..และถ้าเกิดขึ้นจริง ๆ ในเบื้องต้นก็ขอโทษมา ณ โอกาสนี้ครับ
+1 ครับ ไม่มีอะไรเกิดขึ้นในทางที่แย่กว่านี้ก็ถือซะว่าเข้าใจผิดกันไปละกันครับ ไม่มีติดใจอะไรกัน

ฮักกันดีกัวเนาะ

Hero Member
**

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 11:19:58 PM »

กุดักรอเองแหละ มีไรป่ะ ฮี่ ฮี่

ท่านประธานต้องรับผิดชอบ!!!

Hero Member
**

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 11:26:09 PM »

น่าจับมาดีดไข่ซ้ายสัก 5 ที นะ แหม่

Newbie
**

| | |
« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 11:33:26 PM »

กลับมาทำไม สุรินทร์ลืมเธอไปหมดแล้ว...555++

Newbie
**

| | |
« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 11:34:34 PM »

+1 ครับ ไม่มีอะไรเกิดขึ้นในทางที่แย่กว่านี้ก็ถือซะว่าเข้าใจผิดกันไปละกันครับ ไม่มีติดใจอะไรกัน

ฮักกันดีกัวเนาะ

แน่นอนครับ D2 อิสานฮักกันปานเสี่ยว..วันนี้ผมยังใส่เสื้ออุดรเข้าไปเชียร์ในสนาม...มิตรภาพมาก่อนเสมอครับ

ThailandsusuFanpage
Newbie
**

คะแนนความรัก: +88/-53

| | |
« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2013, 12:16:52 AM »

เรียน แฟนบอลสุรินทร์

เนื่องจากข่าวนี้มีแฟนบอลอุดรธานีส่งมาให้ผลทางหลังไมค์ ผมจึงตรวจสอบที่แฟนเพจของ Udonthani FC [UDFC] Fanclub และเห็นว่ามีการรายงานไปในทิศทางเดียวกัน จึงได้จำเสนอไปตามที่ จขกท. โพส

จนมีกระทู้นี้ขึ้นมาภายในเว็บบอร์ด ผมจึงทราบความเห็นอีกด้านจากแฟนบอลสุรินทร์เองและอุดรธานี โดยเฉพาะคุณ bigballoon_AV039 จึงได้นำไปโพสอีกแง่มุมภายในแฟนเพจ ชี้แจงให้แฟนเพจรับทราบอีกครั้ง และได้ลบโพสที่ จขกท. กล่าวอ้างออกไปเรียบร้อยแล้ว

ทั้งนี้ ผมในฐานะผู้ดูแลหลักของแฟนเพจไทยแลนด์สู้ๆ ขออภัยแฟนบอลสุรินทร์ไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ ที่โพสนั้นผมไม่ได้ตัดบางคำหรือไตร่ตรองจากข้อความต้นฉบับออกไปก่อน ทำให้โพสดูรุนแรงเกินไป

แอดมิน แฟนเพจไทยแลนด์สู้ๆ

OFFICIAL FANPAGE OF THAILANDSUSU.COM
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2013, 12:20:25 AM »

เรียน แฟนบอลสุรินทร์

เนื่องจากข่าวนี้มีแฟนบอลอุดรธานีส่งมาให้ผลทางหลังไมค์ ผมจึงตรวจสอบที่แฟนเพจของ Udonthani FC [UDFC] Fanclub และเห็นว่ามีการรายงานไปในทิศทางเดียวกัน จึงได้จำเสนอไปตามที่ จขกท. โพส

จนมีกระทู้นี้ขึ้นมาภายในเว็บบอร์ด ผมจึงทราบความเห็นอีกด้านจากแฟนบอลสุรินทร์เองและอุดรธานี โดยเฉพาะคุณ bigballoon_AV039 จึงได้นำไปโพสอีกแง่มุมภายในแฟนเพจ ชี้แจงให้แฟนเพจรับทราบอีกครั้ง และได้ลบโพสที่ จขกท. กล่าวอ้างออกไปเรียบร้อยแล้ว

ทั้งนี้ ผมในฐานะผู้ดูแลหลักของแฟนเพจไทยแลนด์สู้ๆ ขออภัยแฟนบอลสุรินทร์ไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ ที่โพสนั้นผมไม่ได้ตัดบางคำหรือไตร่ตรองจากข้อความต้นฉบับออกไปก่อน ทำให้โพสดูรุนแรงเกินไป

แอดมิน แฟนเพจไทยแลนด์สู้ๆ

รับทราบครับ แอดมิน แฟนเพจไทยแลนด์สู้ๆ

Jame_SURINFC
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1629/-176

| | |
« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2013, 12:32:13 AM »

มิตรภาพหลังเกมส์การแข่งขัน

SURIN CITY 1-1 UDONTHANI FC

กองเชียร์สุรินทร์เดินไปส่งอำลากองเชียร์ทีมเยือนให้เดินทางกลับอุดรธานีด้วยความสวัสดิภาพ ^___^

แล้วเจอกันใหม่บ้านยักษ์แสดนะค้าบ

เครดิตภาพ : FB Cheersurin

"ผมไม่ใช่จอมเทคนิก ผมจึงต้องขยัน" -ไค ฮิราโนะ-
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2013, 01:32:32 AM »

เรื่องตำรวจนั้น มีน้องที่ไปดูและนั่งอยู่ในเหตุการณ์มาบอกผมว่า

"..ตำรวจมาบอกฝั่งสุรินทร์ ว่าให้กินเบียร์ข้างล่าง จากนั้นก็ไปบอกทางอุดร
แต่ทางอุดรไม่พอใจ ชึ้งตำรวจไม่ได้จะจับเลย แค่อยากให้เอามา ลงกินข้างล่าง เท่านั้นเอง.."

ไม่เป็นไรครับ อาจเป็นการสื่อสาร เข้าใจผิดกัน

เป็นอันว่าเข้าใจกันดีเเล้ว ก็ไม่ขอต่อความให้ยาวยืดครับ

ขอบคุณที่มาชี้เเจง

Y2K
Full Member

คะแนนความรัก: +218/-190

| | |
« ตอบ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2013, 03:09:33 AM »

ผมขอเสนอนิดนึงนะครับ โดยความเห็นส่วนตัวอยากให้แอดมินรายงานเฉพาะตัวเหตุการณ์ก็พอแล้วครับ อย่าใส่ความคิดเห็นหรืออารมณ์เข้าไปเลย เพจนี้ควรจะเป็นกลางเพราะเรามีแฟนบอลทุกทีมเข้าร่วมไม่ควรจะเพิ่มความเห็นเข้าไปเพื่อว่าร้ายฝ่ายไหน สมมุติเล่นๆว่าอันนี้เป็นเหตุการณ์จริงใช้คำว่าแฟนบอลเถื่อนไรงี้ก็ไม่เหมาะนะครับ น่าจะรายงานแค่ว่ามีเหตุวิวาทกันโดยฝ่ายเจ้าบ้านปิดล้อมกองเชียร์ทีมเยือนอะไรแบบนี้จะเหมาะสมกว่านะครับ
พงษ์ นะจ๊ะ UDFC
Newbie
*

คะแนนความรัก: +32/-4

www.cheerudon.com

| | |
« ตอบ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2013, 04:37:59 AM »

ผมอยู่ในสนามนะครับ เหตุการณ์วันนี้ในสนามไม่มีการปะทะกันระหว่างกองเชียร์นะครับ กองเชียร์อุดรก็ไปอยู่ในโซนที่เจ้าบ้านจัดไว้ แม้จะงงๆนิดหน่อยเพราะปกติด้วยความเคยชิน ทีมเยือนมักจะได้ที่นั่งตรงหลังซุ้มม้านั่งสำรอง แต่ทางสุรินทร์จัดไว้ด้านไม่มีหลังคา ก็เดินอ้อมสนามไปกันทั้งหมด ซึ่งก็มีแฟนๆเจ้าบ้านนั่งอยู่พอสมควร แต่ก็ไม่มีปัญหาอะไรกัน ต่างคนต่างเชียร์ โห่กันตามปกติ แต่จุดเริ่มต้นนั้นเกิดจากตำรวจท่านนึงซึ่งมาดูแลทีมเยือน ได้เข้ามาพูดคุยกับอุดรเรื่องการดื่มเบียร์และมีกระป๋องเบียร์อยู่ในลัง ซึ่งท่านก็ขึงขังเสียงดังไปนิดนะในความคิดของผม และมีการมาถ่ายรูป พร้อมกับบอกว่าจะแจ้งความจับข้อหาดื่มในสถานที่ราชการ ทางอุดรเลยไม่พอใจตำรวจท่านนี้ จึงมีการโต้เถียงกันพักใหญ่ ซึ่งผมคิดเอาในแง่ดีว่า คำรวจคงไม่อยากให้ดื่มเพราะกลัวเมาแล้วมีเรื่อง เลยต้องขู่มาก่อน ประเด็นนี้ทำให้แฟนอุดรบางคนเดินไปถ่ายรูปแฟนเจ้าบ้านที่ดื่มเบียร์พร้อมขวดและกระป๋องมาให้ตำรวจดูว่า ก็กินกันตั้งหลายคน แต่จังหวะนั้นทางแฟนเจ้าบ้านที่ได้ยินเรื่องราวการโต้เถียงระหว่างตำรวจและทีมเยือน ได้มีการโห่และตะโกนต่อว่ามา ซึ่งก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้นมากกว่านั้น เรื่องทั้งหมดเกิดขึ้นในครึ่งแรก พอเริ่มครึ่งหลังผมจึงข้ามมาฝั่งมีหลังคา หลังจากนั้นผมจึงได้เข้ามาคุยกับฝ่ายจัดการแข่งขันและตำรวจที่ดูแล ว่ารบกวนขอไปเพิ่มการดูแลทีมเยือนหน่อย เพราะเกมเริ่มรุนแรงขึ้นจากการตัดสินห่วยๆของกรรมการ ซึ่งผมได้คุยกับสตาฟฟ์สุรินทร์คนที่วันนี่ใส่เสื้อดำ มีหนวดเครา พี่เค้ายังบอกเลยว่าเกมไม่มีอะไรแต่กรรมการสามารถเป่าให้เด็กมันจะต่อยกันได้ และทางตำรวจได้แจ้งผมมาว่าจบเกมแล้วจะขอให้แฟนเจ้าบ้านออกไปก่อน ซึ่งก็เป็นเรื่องดี กันไว้ดีกว่าแก้ และทางตำรวจได้มาส่งแฟนบอลอุดรถึงลานจอดรถ ส่วนที่มีข่าวลือว่า มีบางกลุ่มไปดักหน้าสนาม อันนี้ตอนผมออกมาก็ไม่มีอะไรนะครับ
ผมจึงขอสรุปดังนี้ว่า แฟนบอลทั้ง2ทีมไม่ได้ปะทะกัน และแฟนบอลทีมเยือนมีปัญหากับตำรวจท่านเดียว
แต่เรื่องทั้งหมดมันอาจจะมีเงื่อนงำมากกว่านี้เพราะ japan_xi ฮี่ๆๆๆๆ

[
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2013, 04:56:40 PM »

ผมจึงขอสรุปดังนี้ว่า แฟนบอลทั้ง2ทีมไม่ได้ปะทะกัน และแฟนบอลทีมเยือนมีปัญหากับตำรวจท่านเดียว
แต่เรื่องทั้งหมดมันอาจจะมีเงื่อนงำมากกว่านี้เพราะ japan_xi ฮี่ๆๆๆๆ

งั้น japan_xi มาชี้เเจงโดนด่วน

Hero Member
**

| | |
« ตอบ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2013, 05:16:07 PM »

คลิปเหตุการณ์ ครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เหตุการวุ่นวาย Surin city vs UDFC 11 may 2556

piyapat
รวมหัวใจให้เป็นช้าง ONE CITY ONE HEART
Full Member

คะแนนความรัก: +173/-132

Buriram United & Surin City

| | |
« ตอบ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2013, 05:45:26 PM »

อยากรู้ว่าเกิดอะไรขึ้น
ขอให้ใจเย็นๆ กันทั้ง 2 ฝ่ายนะครับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์