กระทู้บอลไทย
กรกฎาคม 26, 2014, 12:03:35 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: !!! เตโก้ !!! สเตฟาโน คูกูร่า โค้ชมหาเทพฆ่าไม่ตายคู่บารมี เชียงราย ยูไนเต็ด !!!  (อ่าน 8203 ครั้ง)
KARIN
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1624/-1456

| | |
« เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 09:36:00 PM »

สเตฟาโน คูกูร่า ชื่อนี้แฟนบอลไทยทั่วไปอาจจะไม่ค่อยคุ้นหู มากเท่าไรนัก

แต่สำหรับแฟนบอลสโมสร เชียงราย ยูไนเต็ด นั้นต้องบอกว่าเขาคือเบอร์หนึ่งของเหล่าสาวก กว่างโซ้ง ที่ทั้งรักทั้งเกลียดทั้งชื่นชมทั้งหมั้นไส้ทั้งเอาใจช่วยทั้งลุ้นจนเกือบหยุดหายใจ ในตลอดเวลา 90 นาทีของเกมการแข่งขัน กับการสั่งการข้างสนามของโค้ชใหญ่ ของ !!เตโก้!! สเตฟาโน คูกูร่า  ที่ยืนอยู่ข้างสนามคู่สโมสรมาตั้งแต่ปี 2010

ทีมสโมสรต่างจังหวัดที่ก่อตั้งขึ้นในปี 2009 อย่าง เชียงราย ยูไนเต็ด ที่ใช้เวลาแค่สองปีในการไต่จากดิวิชั่น 2 ขึ้นสู่ลีกสูงสุดของประเทศ อย่างไทยพรีเมียร์ลีก โดยมีการคุมทัพจากมันสมองของ !! เตโก้ !! อตีดทีมงานทีมชาติบารซิลชุดเยาวชนและหนึ่งในทีมงานเบรสชาของลีกอิตาลี และมีความคุ้นเคยกับฟุตบอลย่านอาเชียนเป็นอย่างดี

การตัดสินใจในวันนั้น 14 ก.ค. 2010 ที่ร้านกาแฟแฟนคลับ ของประธานสโมสรอย่างคุณมิตติ ติยะไพรัช จึงเป็นจุดเริ่มต้นของเทพ !!เตโก้!! บันดาล  ให้สโมสรน้องใหม่ที่ขึ้นจากดีวิชั่น 2 มาอยู่กลางตารางของศึกดิวิชั่น 1 ผลงานแพ้บ้างชนะบ้างในเลกแรก บินทะยานขึ้นสู่ไทยลีกอย่างสวยงามเมื่อจบฤดูกาลดิวิชั่น 1 ในปี 2010 แบบที่ไม่มีใครจะคาดฝันชนิดหักปากกาเซียนบอลไทยทุกสำนักในเวลานั้น  

ยิ่งสูงยิ่งหนาวเป็นคำกล่าวที่ไม่น่าจะเกินความจริงแม้เชียงรายที่ว่าหนาวแล้ว แต่เมื่อสโมสรเล็กๆที่ก้าวกระโดดขึ้นที่สูงอย่างรวดเร็วในเวลาแค่สองปี ต้องมาเจอพายุลมแรงของไทยพรีเมียร์ลีกฤดูกาลแรก ตัวเต็งกระเด็นตกชั้นทีมแรกๆถูกมอบให้แบบไม่ต้องร้องขอ จากสายตาเกจิบอลไทยทุกสำนัก แต่สุดท้ายด้วยบารมีของเทพเจ้านามว่า !! เตโก้ !! หักปากกาเกจิทุกสำนัก โดยการพาสโมสร เชียงราย ยูไนเต็ด ปีสูงท้าทายความหนาวด้วยการ จบอันดับ 10 ของการเล่นในลีกสูงสุดครั้งแรกของประวัติศาสตร์สโมสร ขณะที่ทีมรวมก๊วน ที่ขึ้นมาจากดิวิชั่น 1 ด้วยกันอย่าง ศรีราชา ขอนแก่น ต้องร่วงตกชั้นเพราะทนแรงเสียดทานจากไทยลีกไม่ไหว

ใครทำไม่ได้ !! เตโก้ !! ทำได้  ปีแรกของไทยลีกกับการจบอันดับ 10 ในตารางการแข่งขันแถมยัง ผ่านเข้ารอบ 8 ทีมสุดท้ายบอลถ้วยโตโยต้าลีกคัพ และ 16 ทีมสุดท้ายบอลถ้วยเอฟเอคัพ แม้จะเป็นปีแรกของการคุมทีมอย่างเต็มตัวของ เตโก้ ก็ยังฝากผลงานในปี 2011 ได้อย่างสะเด่าถึงใจแฟนบอลเชียงรายยิ่งนัก

เมื่อคุณก้าวกระโดด คุณก็ต้องกระโดดให้สูงต่อไปบินให้สูงกว่าเดิม เพราะเมื่อคุณจุดพลังให้สาวกกว่างโซ้งแล้ว ความคาดหวังย่อมสูงขึ้นเป็นธรรมดา จากสนามเหย้าของมหาลัยก็เริ่มก่อสร้างบ้านของทีมเล็กๆให้ใหญ่ขึ้นกว่าเดิม การพัฒนาอย่างก้าวกระโดดของสโมสรก็ตามมาพร้อมกับความคาดหวังว่า !!เตโก้!! จะพากว่างตัวน้อยบินได้สูงกว่าเดิม

จากแฟนบอลคาดหวังขอแค่รอดตกชั้น แต่ !!เตโก้!!พาทีม บินสูงจบอันดับ 10 แถมเข้ารอบลึกๆบอลถ้วย สู้กับทีมใหญ่ๆได้อย่างสนุกแม้ตัวผู้เล่นจะเป็นแค่เกรดบีของไทย ขนาดของทีมงบประมาณ และประสบการณ์ของสโมสรที่พึ่งก่อตั้งได้แค่ไม่กี่ปี ทำให้แฟนบอลเริ่มจับจ้องผลงานของ โค้ชอย่าง!!เตโก้!!แบบ นาทีต่อนาที ด้วยความคาดหวังว่าเชียงรายจะไปบินได้สูงกว่าปี 2011

เงามืดของจิตใจที่มาพร้อมกับการคาดหวังซึ่งมันก็ไม่ผิดอะไร ของแฟนบอลทีมรักสโมสรรักทีมบ้านเกิด ที่ต้องการเห็นทีมบ้านเกิดทะยานบินสูงกว่าจุดที่เป็นอยู่ ถึงแม้ศักยภาพนักเตะที่มีจะเป็นพวกเก่าแก่เกรดบีจากสโมสรต่างๆ สูงวัยเหลือแต่ชื่อกันเสียเป็นส่วนมาก หรือเป็นพวกที่อายุไม่มากแต่ผ่านจุดสูงสุดมาแล้วต้องเอามาเรียกฝีเท้าให้กลับมาเหมือนชื่อเสียงเก่าๆของตัวเอง

ด้วยเหตุผลของที่ตั้งของสโมสรเชียงรายที่อยู่เหนือสุดของประเทศ ทำให้นักเตะฝีเท้าดีๆเกรดเอไม่อยากไปร่วมทีมเพราะต้องอยู่ห่างไกลครอบครัวและด้วยค่าเหนื่อยที่ไม่ได้มากไปกว่าสโมสอื่นๆ เมื่อเทียบกันในไทยลีกต้องบอกว่า ทั้งค่าเหนื่อยทั้งที่ตั้ของสโมสรไม่เชิญชวนให้นักเตะฝีเท้าดีไปร่วมทีมเลย อย่างล่าสุดที่ไปร่วมทีมก็เพราะว่าไม่มีที่ไหนจะสู้ค่าเหนื่อยและให้โอกาสนักเตะที่เหลือแต่ชื่อได้มากขนาดนี้ เพราะตอนแรกยังไม่มารวมทีมแต่ดันไปอยู่ทีมอีสาน แต่พออีสานทีมแตกก็พลิกผันเป็นหน้ามือทันที

ด้วยนักเตะที่มีแต่ตัวสูงวัย ก็ทำให้ผลงานของเชียงรายของปี 2012 แพ้บ้างชนะบ้างผสมๆกันไป ตามมาตรฐานแต่สิ่งที่เหนือกว่ามาตรฐานไปเยอะแล้วคือความคาดหวังของสาวกกว่างโว้งบ้างกลุ่ม ที่ไม่พอใจผลการแข่งขันในปี 2012 อย่างยิ่ง ทั้งมีป้ายขับไล่ ตำหนิทุกเม็ด ไม่ปลื้ม เตโก้ เป็นอย่างยิ่ง แล้วพยายามสร้างกลุ่มเครือข่าย !! เตโก้ GET OUT !! ขึ้นมาอย่างเป็นรูปเป็นร่าง จนได้ในฤดูกาล 2012  ที่ชัดเจนในเป้าหมายว่า เชียงราย ยูไนเต้ด ถ้าไม่มีโค้ช ชื่อเตโก้ ทีมของเราจะไปได้ไกลกว่านี้ อย่างแน่นอน

แต่สุดท้าย จบฤดูกาล 2012 !!เตโก้!! นำเชียงรายบินสูงกว่าที่เคยเป็น แม้จะเจอทั้งศึกนอกคือคู่แข่งขันทีมอื่นๆและศึกในอย่างแฟนบอลกว่างโซ้งที่รักสโมสรอยากเห็นสโมสรบ้านเกิดได้ดีกว่าที่มี เตโก้ อยู่ข้างสนาม จบฤดูกาล เชียงราย ยูไนเต็ด ได้อันดับ 9 ของตารางการแข่งขัน แต้มน้อยกว่า บางกอกกล๊าส เอฟซี แค่ 1 แต้ม ทั้งๆที่ความพร้อมทั้งด้านการเงินและตัวผู้เล่นต่างกันอย่างสิ้นเชิง แถมด้วย บอลถ้วยเอฟเอคัพพาเชียงราย เข้าถึงรอบ 4 ทีมสุดท้าย บอลโตโยต้าลีกคัพ เข้าถึงรอบ 16 ทีม ใช้ผลงานตบหน้าแฟนบอลบ้างกลุ่มแบบเงียบๆ

เมื่อคนไม่รักกันแล้วคงยากจะห้ามกันได้ เมื่อปีที่แล้วรอดไปได้เพราะผลงาน ปีนี้แหละถ้าผลงานไม่ดีเตรียมออกไปหางานใหม่ได้เลย เตโก้ เอ๋ย ด้วยการเริ่มต้นฤดูกาลใหม่ ของโค้ชต่างชาติหนึ่งเดียวของไทยลีก ที่คุมทีมมาตั้งแต่ ดิวิชั่น 1 และยังอยู่กับทีมมาอย่างยาวนานถึงสามปี ซึ่งถือเป็นเรื่องที่เป็นอีก สถิต ของวงการฟุตบอลไทย ที่ต้องจารึกเอาไว้

จะรอดไหมปีนี้ปีที่คู่แข่งขันในลีกเสริมทั้งกำลังทรัพย์และผุ้เล่นกันแบบก้าวกระโดด แต่สโมสรที่มีข้อจำกัดมากมายอย่างเชียงราย ยูไนเต็ด รวมทั้งผู้เล่นสูงวัยจำนวนมากในทีมและอนาคตของ  ที่จะต้องกุมซะตาของตนเองทั้งต้องรับมือคนรักสโมสรที่ต้องการให้สโมสรบ้านเกิดไปไกลกว่านี้ โชคซะตาและมันสมองเท่านั้นที่จะเป็นคำตอบของ !!เตโก้!! สเตฟาโน คูกูร่า อีกหนึ่งเจ้าของสถิต ไทยพรีเมียร์ลีก

KARIN   เขียนให้ด่า   ฮี่ๆ

บันทึกส่วนตัวผุ้เขียน  !!เตโก้!! สเตฟาโน คูกูร่า ช่วงนี้หันมาซ้อมหนักมากขึ้นทั้งเช้าและเย็น(ช่วงนี้นักเตะอาจปรับตัวไม่ได้กำลังไม่อยู่ตัว) และเริ่มใช้ประโยชน์จากความเก๋าของนักเตะสูงอายุ เริ่มเล่นแบบถึงลูกถึงคนมากขึ้น แต่ที่หน้าห่วงคือผุ้เล่นอายุน้อยๆในทีม มีน้อยเกินไป แถมยังไม่ให้โอกาสผุ้เล่นเหล่านั้นมากพอ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 23, 2013, 09:55:06 PM โดย KARIN » บันทึกการเข้า
KelThuZaDBlackList
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +863/-332

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 09:43:55 PM »

แฟนเชียงรายว่าไง

-`a:อ่oulจีeJฮาe`-
-`กว่างโซ้งมหาภัย เจียงฮายยูไนเต็ด`-
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +361/-82

-`ลูกพญามังราย เจียงฮายยูไนเต็ด`-

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 09:46:21 PM »

ถ้าจำไม่ผิด

ตอนที่เตโก้จะมาคุมเชียงราย ตอนอยู่ดิวิชั่น1

พี่แกนึกว่าดิวิชั่น1 คือลีกสูงสุดของประเทศไทย

เลยติดสินใจมาคุม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
CHINNAKORN_CRUTD
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +37/-16

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 09:47:32 PM »

สอง สาม นัดที่ผ่านถือว่าเล่นใช้ได้ แต่มักจะพลาดท้ายเกมส์ตลอด

เกมส์เจอสุพรรณ สงขลา บีจี พลาดท้ายเกมส์ นัดเจอร์บุรีรัมย์ก็เกือบพังท้ายเกมส์

และอีกอย่างแกชอบคนบ้านเดียวกัน นักเตะไทยที่ซื้อมาปีนี้ มีแต่ ศุภชัย ที่ได้เล่นต่อเนื่อง

นอกนั่น นั่งกันตูดแหก
KAMIKAZE_SR
กรูขอลีกเยาวชนได้ป่ะยี มาเล อินโด เวียดนาม มีกันหมดละ!
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2528/-386

SHARK MANIA

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 09:48:09 PM »

ขอบคุณน้องชาย

และ สำหรับเค้า ผมว่า เค้าเหมาะกับเชียงราย  ที่สุดแล้วครับ  ทั้งความมุ่งมั่น  ไฟฝันที่ยังลุกโชนตลอดเวลา  หลังวันคืนที่หอมหวานในสุราบาย่า  ท่ามกลางแฟนคลับเรียกชื่อ  เตโก้    เตโก้     ตลอด สองข้างทางนับแสนคน  ผ่านพ้นไปนานหลายปี  

เชียงราย  ยูไนเต็ด   คือคำตอบที่เตโก้ หวังสักวัน  จะกลับไปสู่จุดนั้นอีกครั้ง  ก็คือ  "แชมปเปิยนส"   แชมป์ลีกสูงสุดของประเทศ

แต่ก็อย่างคารินว่านะแหละครับ    ความคาดหวังตอนนี้สูงเหลือเกิน    แต่วัตถุดิบ   หรือ ทรัพยากรภายใน ยังไม่ถึงพร้อมมากพอ

แต่ใจเย็นๆครับ    เสี่ยฮั่น   ตาถึง   เค้าไม่มองเตโก้แค่นี้หรอกครับ     อนาคตข้างหน้า  เตโก้ คนนี้แหละ    จะเป็นคนพาเชียงราย  ยูไนเต็ด

เป็นแชมป์ไทยพรีเมียร์ลีก      .............................อดใจรอนิดหนึ่งครับ    เชื่อเสี่ยฮั่นเขาเถอะ   เตโก้  สู้   ๆ

KARIN
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 09:55:31 PM »

ถ้าจำไม่ผิด

ตอนที่เตโก้จะมาคุมเชียงราย ตอนอยู่ดิวิชั่น1

พี่แกนึกว่าดิวิชั่น1 คือลีกสูงสุดของประเทศไทย

เลยติดสินใจมาคุม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

DiamondMTU
Full Member

คะแนนความรัก: +146/-415

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 09:58:54 PM »

ถ้าจำไม่ผิด

ยิงฟันยิ้ม

j@ckie
Chiangrai United
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +356/-34

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 10:03:03 PM »

ขอบคุณสำหรับบทความดีๆ ครับ
Smirnoff
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +202/-24

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 10:26:38 PM »

ทุกครั้งที่เชียงรายเล่นในบ้าน ผมรู้สึกเชียงรายมีพลังเยอะมาก ไม่รู้ว่าเพราะ แทคติคโค้ช หรือกองเชียร์

แต่ทำให้ผมต้องตามดูตลอด

APcomFC
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +106/-57

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 10:29:34 PM »

ชอบบทความ แต่ที่แฟนบอลบางกลุ่มไม่ปลื้ม คือ การวางแผน การแก้เกมส์ ซึ่งไม่สนว่าทีมจะชนะหรือไม่ เน้นเอาตัวต่างชาติ พวกเดียวกันได้เล่นในแต่ละนัดเป็นพอ

อาทิเช่น มหาเทพ ยูเลี่ยน ซูซ่า ดาซิลวา ซึ่งจะได้ลงช่วงท้ายเกมส์ และจะเป็นผลดีต่อคู่ต่อสู้ตลอด (มันคืออะไรลองดูสถิติของทีมที่เสียประตูดูนะครับ ว่าเสียช่วงไหนมากที่สุด)

ร่วมกันรณรงค์ เพื่อความสุขของแฟนบอลชาวไทย
@ปาร์ตี้@
Sr. Member

คะแนนความรัก: +95/-35

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 10:40:34 PM »

ไม่เป็นแฟน เชียงราย ไม่รู้หรอก

fordjija
บอลนอกดูแค่สะใจ บอลไทยอยู่ในกระดูก
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +25/-16

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 10:44:46 PM »

"KARIN   เขียนให้ด่า   ฮี่ๆ" .....+1 ให้ครับ  ผมชอบ
จ่าเฉย
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +22/-19

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 10:46:54 PM »

ถ้าจำไม่ผิด

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
tagolp_AV043
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +183/-33

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 10:53:12 PM »

เป็นธรรมดาของมนุษย์    มีคนรัก ก็ต้องมีคนเกลียด

KARIN
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 11:10:37 PM »

ขอบคุณน้องชาย

และ สำหรับเค้า ผมว่า เค้าเหมาะกับเชียงราย  ที่สุดแล้วครับ  ทั้งความมุ่งมั่น  ไฟฝันที่ยังลุกโชนตลอดเวลา  หลังวันคืนที่หอมหวานในสุราบาย่า  ท่ามกลางแฟนคลับเรียกชื่อ  เตโก้    เตโก้     ตลอด สองข้างทางนับแสนคน  ผ่านพ้นไปนานหลายปี  

เชียงราย  ยูไนเต็ด   คือคำตอบที่เตโก้ หวังสักวัน  จะกลับไปสู่จุดนั้นอีกครั้ง  ก็คือ  "แชมปเปิยนส"   แชมป์ลีกสูงสุดของประเทศ

แต่ก็อย่างคารินว่านะแหละครับ    ความคาดหวังตอนนี้สูงเหลือเกิน    แต่วัตถุดิบ   หรือ ทรัพยากรภายใน ยังไม่ถึงพร้อมมากพอ

แต่ใจเย็นๆครับ    เสี่ยฮั่น   ตาถึง   เค้าไม่มองเตโก้แค่นี้หรอกครับ     อนาคตข้างหน้า  เตโก้ คนนี้แหละ    จะเป็นคนพาเชียงราย  ยูไนเต็ด

เป็นแชมป์ไทยพรีเมียร์ลีก      .............................อดใจรอนิดหนึ่งครับ    เชื่อเสี่ยฮั่นเขาเถอะ   เตโก้  สู้   ๆ

ครับพี่ ผมเคยลองถามนักเตะไทยลีกฝีเท้าดีๆหลายคนที่ิอายุยังไม่มากเขาบอกถ้าเลือกได้ขอเลือกเชียงรายเป็นตัวเลือกท้ายๆครับถ้าเงินเท่ากันหรือน้อยกว่าหน่อยเขาขอเล่นแถวๆอีสานจะดีกว่า หรือดีวิชั่น เงินน้อยหน่อยแต่เดินทางสะดวกกลับบ้านไปไหนมาไหนสะดวกกว่า
GG.Tเขลางค์นคร.
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +334/-137

ลำปาง บ้านฮา ฮาจะเชียร์

| | |
« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 11:17:48 PM »

ถ้าจำไม่ผิด

ซะงั้น ฮี่ ฮี่

Calisto
Newbie
*

คะแนนความรัก: +37/-27

| | |
« ตอบ #16 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 11:22:12 PM »

ขาดเตโก้ไปแล้วจะรู้สึก  จะเลือกขอนไม้หรือเลือกนกกระยาง  

บางทีแฟนเชียงรายนี่ก็ขาดหวังกับผลที่สูงเกินไป

ไม่ใช่ไม่ดีนะครับ  การคาดหวังสูงนี่ก็ทำให้ทีมเกิดความทะเยอทะยานไปสู่เป้าหมาย  

แต่ไม่ใช่การเอาความคาดหวังสูงนั้นมากดดันที่โค้ชและนักเตะ  
jinthep
Newbie
*

คะแนนความรัก: +3/-5

| | |
« ตอบ #17 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 11:44:20 PM »

ขอบคุณ คุณ KARIN ครับ

ผมเป็นแฟนเชียงรายครับบทความนี้ดีมากเลยครับ ผมขอยืมไปให้แฟนเชียงรายอ่านหน่อยน่ะครับ
Pickaro the kop
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +97/-106

You 'll never walk alone thailand susu!!

| | |
« ตอบ #18 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 11:49:54 PM »

สู้ๆนะครับ ชอบบรรยากาศ ใน united stadium จริงๆ

เชียร์ทีมชาติไทย เพราะภูมิใจในความเป็นไทย และเชื่อมั่น ศรัทธา ทีมชาติไทย
KARIN
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #19 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 12:06:30 AM »

ชอบบทความ แต่ที่แฟนบอลบางกลุ่มไม่ปลื้ม คือ การวางแผน การแก้เกมส์ ซึ่งไม่สนว่าทีมจะชนะหรือไม่ เน้นเอาตัวต่างชาติ พวกเดียวกันได้เล่นในแต่ละนัดเป็นพอ

อาทิเช่น มหาเทพ ยูเลี่ยน ซูซ่า ดาซิลวา ซึ่งจะได้ลงช่วงท้ายเกมส์ และจะเป็นผลดีต่อคู่ต่อสู้ตลอด (มันคืออะไรลองดูสถิติของทีมที่เสียประตูดูนะครับ ว่าเสียช่วงไหนมากที่สุด)

เรื่องตัวต่างชาติ ผมมองว่าแล้วแต่ความคิดของเตโก้ ครับเพราะถ้าจะให้ได้นักเตะต่างชาติเกรดเดียวกับ บุรีรัมย์หรือเมืองทอง เทโร ผมว่ามันไม่ง่ายเลยสำหรับเชียงราย เต็มที่ได้แค่นักเตะต่างชาติเกรดบี ขนาดหลายๆทีมซื้อต่างชาติมาแพงๆ ค่าเหนื่อยสูงๆยังมีให้พลาดเยอะมากในไทยลีก ลำพังเรื่องภายใน ผมมองว่าให้โค้ชจัดการตามหน้าที่ดีที่สุดครับ

แฟนบอลสุดท้ายมอง ผลงานว่าจะมีแต้มในแต่ละเกม และสุดท้าย เชียงรายจะอยู่ตรงไหนของตางรางไทยลีกจะดีกว่าครับ 

ถ้าเทียบผลงาน จริงๆจังๆผมให้ เตโก้ผ่านนะครับ วันตามผลงานเลยไม่เอาความรู้สึกมาวัด อันดับ 10 ปีต่อมา อันดับ 9 บอลถ้วย เข้ารอบ 16 และมีเข้ารอบ 4 ทีมสุดท้ายด้วย กับนักเตะที่สูงวัยแทบจะทั้งทีมแบบนี้ ผมว่าแกใช้ได้เลย
kYm_ขี่โย๊หมิซัง
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +132/-172

| | |
« ตอบ #20 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 12:26:40 AM »

เหมือนนิยายเรื่องนี้มันกำลังเกิดที่โคราช ฮ่าๆๆ
navapolohm
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +30/-17

สิงห์โซน C พันธุ์ดุ

| | |
« ตอบ #21 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 12:26:48 AM »

รักมาก ก็เกลียดมาก เรื่องธรรมดา
The Return of the King
" การกลับมาของราชาผู้ยิ่งใหญ่ "
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +103/-170

BEC-Tero Sasana

| | |
« ตอบ #22 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 12:29:02 AM »

ผมก็แปลกใจนะ...ด้วยศักภาพทีมแค่นี้แต่ผลงานก็โอเค...แต่ทำไมแฟนบอลถึงไล่แกทุกปี...

ปีก่อนก็มีปล่อยข่าว...กินค่าหัวคิวตัวต่างชาติ...

แต่ยังดีบิ๊กฮั่นออกมาปฏิเสธให้...และไม่บ้าจี้ตามแฟนบอล...

ผมว่าเจ้าของและคนที่คลุกคลีกับทีมอย่างบิ๊กฮั่นรู้ดีที่สุด...ถ้าไม่ดีจริงแกไม่เอาไว้หรอก...

ลายเซ็นต์ไม่เหมาะสม
Freedom0119
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +88/-148

| | |
« ตอบ #23 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 01:26:58 AM »

เป็นธรรมดาที่แฟนบอลเชียงรายตั้งความหวังไว้มากโค้ชก็ต้องแบกรับความหวังของแฟนบอล
แต่ผมเชื่อว่าเขามีดีทีเดียวนะครับทำทีมจบอันดับในไทยพรีเมียร์ลีกได้ไม่เลวเลย
monday night
ห้ามเข้าบอร์ด - รอยืนยันตัวตนภายใน3วัน
Full Member
*

คะแนนความรัก: +152/-314

เหนือจรดใต้ จิ๊บจิ๊บ

| | |
« ตอบ #24 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 01:48:40 AM »

เสี้ยมอีก   เฮ้อออ   สันดาน

KARIN
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #25 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 02:07:55 AM »

เสี้ยมอีก   เฮ้อออ   สันดาน

อะไรของเมิง ฮะ ไปทำงานตามหน้าที่ดีกว่านะครับให้คุ้มกับเงินทุกบาททุกสตางค์ของท่านพ่อระวิเถอะ ช่วงนี้ก็อย่าลืมเลียท่านวรวีร์ ก่อนนอนด้วยนะครับ แก่แล้วอย่ามานึกว่าคนอื่นจะสันดานเสียเหมือนตัวเองนะครับ ตาหน่อย ฮี่ๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 24, 2013, 02:10:45 AM โดย KARIN » บันทึกการเข้า
มาม่าผัดซีอิ๊ว
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +95/-12

| | |
« ตอบ #26 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 02:10:43 AM »

ผมว่า ถ้าเชียงรายไม่เอานี่มีหลายทีมรุมดึงแกมาคุมทีมแน่เลย
KAMOLinNK
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +422/-67

| | |
« ตอบ #27 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 02:14:33 AM »

เสมอบุรีรัมย์ได้ ผมว่าแกยังอยู่ได้อีกยาว
๕ แพะ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1531/-1563

| | |
« ตอบ #28 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 03:52:07 AM »

ส่วนตัวผมยังชื่นชมเขาเลยน่ะ แต่แฟนเชียงรายบางกลุ่มก็คาดหวังสูงเกินไป
หากแกไม่อยู่ คนอื่นมาแทน แล้วผลงานดีกว่า ก็ยินดีกับแฟนเชียงราย
แต่ถ้าแกไป คนอื่นมาแทน แล้วผลงานย่ำแย่กว่าเก่า อันนี้ก็ไม่รู้ด้วย

แต่ผมไม่ใช่แฟนเชียงราย จะวิจารณ์มากไปก็ไม่ได้ ยังไงก็ขอให้โชคดีแล้วกันครับ

Der_Kaiser
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +112/-196

ช่วยกดลบให้ผมเยอะๆนะคร๊าฟ แบบว่าชอบอ่ะ

| | |
« ตอบ #29 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 04:15:42 AM »

คืนนี้สี่ทุ่ม ช่วยมานั่งเฝ้ากระทู้หน่อยนะ

แล้วจะลากใส้ออกมาถาม กริณ ซะหน่อย

ในเมื่อถามประธานมิตติแล้วเอาแต่เงียบ นิ่งเฉย

ถามคนนอกอย่าง กริณ แทนก็แล้วกัน

อย่าหนีนะ กริณ ส่วนท่านบอล กามิกาเซ่ ได้ดวลอักษรกันสักครั้ง คงเป็นบุญแก่ชีวิตผม

จะรอสองท่านนี้นะครับ

เป็นชายไทยต้องรู้หน้าที่ รับใช้ชาติ 2 ปี รับใช้สตรีตลอดกาล
mama_xi
Hero Member

คะแนนความรัก: +474/-747

| | |
« ตอบ #30 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 07:09:09 AM »

Little KAKA
จันทร์เฮี๊ยน
เชียร์ทุกทีมที่สร้างชื่อเสียงให้ประเทศ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +334/-118

| | |
« ตอบ #31 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 07:49:24 AM »

ขาดเตโก้ไปแล้วจะรู้สึก  จะเลือกขอนไม้หรือเลือกนกกระยาง 

บางทีแฟนเชียงรายนี่ก็ขาดหวังกับผลที่สูงเกินไป

ไม่ใช่ไม่ดีนะครับ  การคาดหวังสูงนี่ก็ทำให้ทีมเกิดความทะเยอทะยานไปสู่เป้าหมาย 

แต่ไม่ใช่การเอาความคาดหวังสูงนั้นมากดดันที่โค้ชและนักเตะ 

ตามนั้นเลยครับบบบบบบบบบบบบบบบบ +1 โลด ยิงฟันยิ้ม

LOVEPJ
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +45/-43

| | |
« ตอบ #32 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 08:12:40 AM »

แฟนบอลเชียงรายบางส่วนไม่ได้มองศักยภาพนักเตะของทีมที่มีอยู่...
ตย.เช่นนัดล่าสุดที่บุรีรัมย์ เหลือ10 คน ยังมีแฟนบอลบอกว่าไม่มีปัญญาเอาชนะ ทั้งๆ ที่ได้เปรียบ ไม่มองทีมตรงข้ามเลยว่าเขาระดับไหน
ผมก็สงสารประธานฮั้น เหมือนกัน
แต่ยังไงเชียงรายน่าจะอยู่รอดปลอดภัย
surachetpao
shark-Limitless
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +301/-62

"พีระมิด...มิได้ถูกสร้างเสร็จ...เพียงชั่วข้ามคืน."

| | |
« ตอบ #33 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 08:15:43 AM »

ดีจังสโมสรนี้ ไม่ทิ้งไม่ปลด คนเคยร่วมสู้ สปิริท ทีมน่าจะดีมากๆ

"ผมนอนไม่หลับ   ถ้าไม่ได้กลับมาอ่าน SUSU...."
nawinnn
Newbie
*

คะแนนความรัก: +30/-12

| | |
« ตอบ #34 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 08:28:29 AM »

เห็นด้วยกับ  karin   

ด้วยศักยภาพของทีม      แค่นี้ก็สุดยอดแล้วเชียงราย
Tuphayao Crutd_SR117
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +413/-79

เงินทองเป็นของนอกกาย ไม่ตายก็หาเอาใหม่ได้ยากชิปหาย

| | |
« ตอบ #35 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 08:31:09 AM »

ถ้าจำไม่ผิด  เรื่องข้อมูลนะครับ

ดี1 จบอันดับ 3 ที่ลุ้นให้ทีมอื่นแพ้ด้วย

TPL ปี 1 จบอันดับ 11  เพื่อนร่วมรุ่น ศรีราชา ขอนแก่น ตกชั้น

TPL ปี 2 ตั้งเป้าเลขตัวเดียว จบอันดับ 9   ( แกก็ทำได้ตามเป้านะ )

ไม่เป็นแฟนเชียงราย ไม่รู้หรอก ตุ้มๆ ต่อมๆ หน่ะ
  ยิงฟันยิ้ม

maibzy
คิดทุกคำที่คนอื่นพูด แต่อย่าพูดทุกคำที่ตัวเองคิด
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +291/-43

Sh@rk บางแสน

| | |
« ตอบ #36 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 08:40:30 AM »

+1 สำหรับบทความดีๆ ครับ

mayttt
เคยถูกแบนมาแล้ว
Sr. Member
*

คะแนนความรัก: +192/-771

| | |
« ตอบ #37 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 10:06:44 AM »

เชียงรายเกิดมาเพื่อเป็นแชมป์เท่านั้น
siamesecat
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +113/-98

| | |
« ตอบ #38 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 10:26:28 AM »

ตัวห้เลือกน้อยไปหน่อยครับ สดๆใหม่ๆ ไม่มี ต้องขาย วสันต์ออกเพื่อเอาทุนมาบ้าง
Agents of S.H.I.E.L.D.
Marvel Comics
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +850/-519

| | |
« ตอบ #39 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 10:34:15 AM »

ถ้าพูดถึง โค๊ช ที่ทำทีมมา 3 ปี

2010 เข้ามาทำทีมเลก2 ของดิวิชั่น1  ผลงานดีเลย
2011 ไทยลีกปี1 รอดตกชั้น
2012 ไทยลีกปี2 อันดับ9
2013 ไทยลีกปี2

ถ้าดูเฉพาะผลงาน ก็โอเีึคนะ

ในมุมผม โค๊ชที่ได้โอกาส คุมทีมมายาว 3ปี อย่างน้อย โค๊ชน่าจะสร้างดาวรุ่ง ให้แจ้งเกิดบ้าง แต่นี่ยังไม่เห็นนักเตะดาวรุ่งแจ้งเกิดเลย...
terati20
ถูกแบน-ห้ามเข้าบอร์ดชั่วคราว
Hero Member
*

คะแนนความรัก: +776/-515

ถ้ากูรวยเมื่อไหร่ จะมา Take over ท่าเรือ

| | |
« ตอบ #40 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 10:51:16 AM »

เเกทำทีมเหนียวดีนะ เเต่ชอบใช้นักเตะประสบการณ์สูง
พวกอายุเยอะๆ   

ผมอยากเห็นเชียงราย ลงทุนกับ  Academy  ให้มากขึ้นเมื่อหานักบอลต่างถิ่นลำบาก ก็ปั้นเองเลย
เชียงรายเป็นจังหวัดใหญ่ในภาคเหนือตอนบนอยู่เเล้ว

สุทสฺสํ วชฺชมญฺเญสํ อตฺตโน ปน ทุทฺทสํ 
ความผิดของผู้อื่นเห็นง่าย ฝ่ายของตนเห็นยาก
APcomFC
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +106/-57

| | |
« ตอบ #41 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 11:20:25 AM »

แฟนบอลเชียงรายบางส่วนไม่ได้มองศักยภาพนักเตะของทีมที่มีอยู่...
ตย.เช่นนัดล่าสุดที่บุรีรัมย์ เหลือ10 คน ยังมีแฟนบอลบอกว่าไม่มีปัญญาเอาชนะ ทั้งๆ ที่ได้เปรียบ ไม่มองทีมตรงข้ามเลยว่าเขาระดับไหน
ผมก็สงสารประธานฮั้น เหมือนกัน
แต่ยังไงเชียงรายน่าจะอยู่รอดปลอดภัย

ถ้าเอานัด เจอบุรีรัมย์ มาเปรียบเทียบนะครับ ผมว่านัดนี้เสมอได้ไม่แพ้ก็บุญละ ขณะที่ บุรีรัมย์เหลือ 10 คน เชียงราย ตึเสมอ 1-1 แต่เล่นไปสักพัก โดนนำ 1-2 หากไม่ได้อานนท์ โหม่ง ผมว่านัดนี้มีแพ้ การแก้เกมส์ ขณะทีทีมได้เปรียบตัวผู้เล่น และนัดนี้บรีรัมย์เองก็จัดชุดที่ใช่ว่าจะตัวจริงลงสนามซะเมื่อไหร่ ทำให้ทีมบุรีรัมย์ตอนนี้ก็เหมือนทีมกลางๆ แต่ด้วยความสามารถของโค๊ขแต็ก เลยทำให้เชียงรายไม่สามารถทำอะไรได้ ที่จริงนัดนี้บุรีรัมย์ถือว่าจัดผู้เล่นที่ อ่อนที่สุดเท่าที่เคยจัดมาลงสนามเลยก็เป็นไปได้ แล้วเชียงรายไม่สามารถชนะพวกเขาได้ มันดีเหรอ ที่จะภูมิใจ ลองดูนัดหน้าครับ เจอของจริงอย่างเมืองทอง ท่านจะรู้โค๊ชผู้นี้จะทำอะไร อุดรอสวนกลับ แต่คงไม่พ้น ธีรศิลป์+มาริโอ้ หรอกครับ ที่จะจัดการเกมส์รับเชียงราย อยากให้เชียงรายผ่านวิกฤติ แบบนี้ไปไวๆ จัง อยากเห็นที่เชียงราย ที่ฟูล กว่านี้ เพราะในทีมมีผู้เล่นที่ เล่นดีกับทีมอื่น แต่พอมาอยู่ทีมนี้ กลับไม่มีโอกาสได้เล่น อีกหลายคน

ร่วมกันรณรงค์ เพื่อความสุขของแฟนบอลชาวไทย
KARIN
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #42 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 11:29:30 AM »

ถ้าจำไม่ผิด  เรื่องข้อมูลนะครับ

ดี1 จบอันดับ 3 ที่ลุ้นให้ทีมอื่นแพ้ด้วย

TPL ปี 1 จบอันดับ 11  เพื่อนร่วมรุ่น ศรีราชา ขอนแก่น ตกชั้น

TPL ปี 2 ตั้งเป้าเลขตัวเดียว จบอันดับ 9   ( แกก็ทำได้ตามเป้านะ )

ไม่เป็นแฟนเชียงราย ไม่รู้หรอก ตุ้มๆ ต่อมๆ หน่ะ
  ยิงฟันยิ้ม

ไทยลีกปีแรก แกทำได้ อันดับ 10 ครับ ปีนั้นใครๆก็บอกว่าเชียงรายตกชั้นปีทีมแรกแน่นอน ผมจำได้ทุกสื่ิอเลย อิอิ
KARIN
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #43 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 11:32:38 AM »

คืนนี้สี่ทุ่ม ช่วยมานั่งเฝ้ากระทู้หน่อยนะ

แล้วจะลากใส้ออกมาถาม กริณ ซะหน่อย

ในเมื่อถามประธานมิตติแล้วเอาแต่เงียบ นิ่งเฉย

ถามคนนอกอย่าง กริณ แทนก็แล้วกัน

อย่าหนีนะ กริณ ส่วนท่านบอล กามิกาเซ่ ได้ดวลอักษรกันสักครั้ง คงเป็นบุญแก่ชีวิตผม

จะรอสองท่านนี้นะครับ

ยินดีครับ มุมมองจากคนนอกที่มองเข้าไปกับข้อมูลคนใน มาแลกเปลี่ยนกันครับ
เหรียญ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +105/-48

ทำสิ่งที่เป็นไปไม่ได้บนหลักเหตุผล

| | |
« ตอบ #44 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 11:47:31 AM »

ถ้าจำไม่ผิด

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

บอลไทยจะไปบอลโลก รากฐานเยาวชน คือ สิ่งสำคัญ
กว่างพันธุ์บ้า เชียงรายยูไนเต็ด
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +334/-147

| | |
« ตอบ #45 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 12:49:59 PM »

ถ้าไม่ไล่ ก็ต้องแก้แทคติก

Parthenon
Full Member
**

คะแนนความรัก: +106/-14

| | |
« ตอบ #46 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 12:54:06 PM »

ส่วนตัวผมว่าเตโก้ ไม่ได้ไม่มีฝีมือขนาดนั้น แต่ดื้อ (เชื่อมั่นในตัวเองสูง)
เพราะทรัพยากรจริงๆ ผมว่าถึงจะดีกว่าปีที่แล้ว แต่ก็ยังไม่เท่าน้องใหม่อย่างราชบุรี หรือ สุพรรณด้วยซ้ำ

ที่แฟนๆเชียงราย บ่นๆเตโก้เพราะชอบดื้อ เอา หลานตัวเอง (ยูเลี่ยน หมายเลข 20) ลงบ่อยๆ (ผมก็บ่น)
ทั้งๆที่หมอนี่ฟอร์มไม่ดีซักกะนัด แถมลงมาก็ทำเกมสะดุดอีก แทคติกเดิมๆ ก็เปลี่ยนบ้าง
เดาได้หมดแล้วว่านัดไหน ใครจะลงตัวจริง เปลี่ยนตัวจะมีใครโดนเปลี่ยนออก ใครจะลง เหมือนเดิมเกือบทุกนัด

อีกเรื่องนึงก็คือ การโรเตชั่น เพราะสังเกตเชียงรายมีผู้เล่นเกิน 30 เกือบทั้งทีม การยืนระยะทุกนัดไม่น่าไหว
โดนท้ายเกมประจำเกือบทุกนัด

จริงๆใครที่เล่นไม่ดี ก็ควรเปลี่ยนบ้าง แต่พี่แก เล่นส่งผู้เล่นเหมือนเดิมแทบจะทุกนัด ทั้งๆที่บางคนก็ฟอร์มไม่ดีทุกนัด
คงไม่ได้หวังให้เปลี่ยนโค้ช เพราะประธานยืนยันหลายรอบแล้วว่าไม่ปลด
คงหวังให้เตโก้ลองผู้เล่นใหม่ๆที่ยังไม่ได้ลงเล่นบ้าง ทั้ง ศรันย์ ปฏิพน กฤษฏา กฤษฏี และอีกหลายๆคน
เผื่อว่าจะเล่นได้ดีกว่า และเป็นแรงจูงใจให้ตัวจริงขาประจำเร่งผลงานขึ้นมา

ส่วนตัวคิดว่าไม่ตกชั้นก็โอเคแล้วครับ  

KARIN
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #47 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 01:14:52 PM »

ส่วนตัวผมว่าเตโก้ ไม่ได้ไม่มีฝีมือขนาดนั้น แต่ดื้อ (เชื่อมั่นในตัวเองสูง)
เพราะทรัพยากรจริงๆ ผมว่าถึงจะดีกว่าปีที่แล้ว แต่ก็ยังไม่เท่าน้องใหม่อย่างราชบุรี หรือ สุพรรณด้วยซ้ำ

ที่แฟนๆเชียงราย บ่นๆเตโก้เพราะชอบดื้อ เอา หลานตัวเอง (ยูเลี่ยน หมายเลข 20) ลงบ่อยๆ (ผมก็บ่น)
ทั้งๆที่หมอนี่ฟอร์มไม่ดีซักกะนัด แถมลงมาก็ทำเกมสะดุดอีก แทคติกเดิมๆ ก็เปลี่ยนบ้าง
เดาได้หมดแล้วว่านัดไหน ใครจะลงตัวจริง เปลี่ยนตัวจะมีใครโดนเปลี่ยนออก ใครจะลง เหมือนเดิมเกือบทุกนัด

อีกเรื่องนึงก็คือ การโรเตชั่น เพราะสังเกตเชียงรายมีผู้เล่นเกิน 30 เกือบทั้งทีม การยืนระยะทุกนัดไม่น่าไหว
โดนท้ายเกมประจำเกือบทุกนัด

จริงๆใครที่เล่นไม่ดี ก็ควรเปลี่ยนบ้าง แต่พี่แก เล่นส่งผู้เล่นเหมือนเดิมแทบจะทุกนัด ทั้งๆที่บางคนก็ฟอร์มไม่ดีทุกนัด
คงไม่ได้หวังให้เปลี่ยนโค้ช เพราะประธานยืนยันหลายรอบแล้วว่าไม่ปลด
คงหวังให้เตโก้ลองผู้เล่นใหม่ๆที่ยังไม่ได้ลงเล่นบ้าง ทั้ง ศรันย์ ปฏิพน กฤษฏา กฤษฏี และอีกหลายๆคน
เผื่อว่าจะเล่นได้ดีกว่า และเป็นแรงจูงใจให้ตัวจริงขาประจำเร่งผลงานขึ้นมา

ส่วนตัวคิดว่าไม่ตกชั้นก็โอเคแล้วครับ 

เรื่องตัวผู้เล่นนี้ผมสังเกตเห็นเหมือนกันนะครับ ว่าใช้บริการของตัวเดิมๆ มากเกินไปตัวใหม่ๆ แท็กติกเปลี่ยนแบบเดาได้เลย ผู้เล่นอายุน้อยๆนี้แทบจะไม่ค่อยได้ลง ไปเสริมประสบการณ์

แต่ด้วยเหตุผลที่ผมนึกถึงเมื่อครั้งได้เคยคุยกับโค้ชระดับ เอไลเซ็นต์ คือ ถ้าของไม่เสียโค้ชส่วนใหญ่มักจะไม่เปลี่ยน แปลงทีมมากเพราะถ้าโค้ชมั่นใจและผลงานยังไหวอยุ่ ส่วนใหญ่ยากที่จะทดลองแท็กติกใหม่ๆ

และอีกเรื่องคือความไว้ใจของโค้ชต่อตัวผุ้เล่น แต่ละคนที่โค้ชจะมีความมั่นใจ ผู้เล่นแต่ละคนแตกต่างกันไปหรือเรียกง่ายๆความชอบส่วนตัว โค้ช ทั้งชอบการเล่นหรือชอบเพื่อเอาไปใช้ประโยชน์ตามที่ต้องการ เช่น ต้องการตัวใหญ่ๆเอาไว้ชนเอาไว้อัด ถึงแม้ทักษะจะแย่ เล่นบอลไม่ได้ดีกว่าตัวอื่นแต่ด้วยแท็กติกที่จะต้องการตัวใหญ่เอาไว้อัดผู้เล่นทีมตรงข้าม

มันขึ้นอยู่กับตัวโค้ชและทีมงานว่าจะพูดคุยมีเหตุผลกันมากน้อยแค่ไหน ในการจัดตัวจัดแท็กติกนั้นๆ เพราะโค้ชและทีมงานอยู่กับนักเตะตลอดมากกว่าคนนอก และสุดท้ายผลงานมันจะฟ้องออกมาเองว่า โค้ชคนไหนเก่งไม่เก่ง อิอิ

Isaac .
VV. GETOUT
Full Member
**

คะแนนความรัก: +68/-80

' Mors Certa, Hora Incerta '

| | |
« ตอบ #48 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 01:36:34 PM »

ผมเบื่อจริงๆ ไอ่พวกแฟนบอลโปรไลเซนต์ ทั้งหลาย

ไปนั่งดูเชียงราย มีแต่บอกเอาอย่างนู้น เอาอย่างนี้ ถ้าเอ็งเก่งจริง เอ็งทำไมถึงมานั่งเชียร์วะ แล้วเขาทำไมยืนคุมข้างสนามวะ

MoSs_MuangNan_1991
ขายของซ้ำก่อนครบ 10 วัน ก็เลย
งดเข้าห้องซื้อ-ขาย60วัน-ห้ามรับส่งPM
Hero Member
*

คะแนนความรัก: +676/-157

เฮาคนน่าน เชียร์บอลน่าน น่าน เอฟ.ซี. สู้ !!!

| | |
« ตอบ #49 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 03:56:00 PM »

ผลงานก็ไม่ได้เลวร้ายอะไรนะ สเตฟาโน คูกูร่า

kong_sisaketFC
ไม่มีสิทธิ์ตั้งกระทู้
Jr. Member
*

คะแนนความรัก: +40/-25

I LOVE You Sisaket FC

| | |
« ตอบ #50 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 06:38:31 PM »

ตอนแกทำทีมชาติ ชุดอายุกี่ปีนี้แหละ แกทำได้ดีนะ แหม่
@ปาร์ตี้@
Sr. Member

คะแนนความรัก: +95/-35

| | |
« ตอบ #51 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 06:39:35 PM »

ผมว่า ถ้าเชียงรายไม่เอานี่มีหลายทีมรุมดึงแกมาคุมทีมแน่เลย
เชิญเอาไปได้เลย...แถมพ่วง กองหลังแก่ๆ อย่างอันโตนิโอ กองกลางอย่าง ยูเลี่ยน และกองหน้าอย่าง อัวซัมเซา ไปให้หมดเลย ยิ่งดี... Pack 4 เอาไปอยู่กับทีมท่านไหมล่ะ...ฮรี่ๆๆ

Der_Kaiser
Hero Member
**

ช่วยกดลบให้ผมเยอะๆนะคร๊าฟ แบบว่าชอบอ่ะ

| | |
« ตอบ #52 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 11:24:05 PM »

ขออภัยคุณ Karin อย่างมาก

วันนี้งานเสร็จช้ามาก มาไม่ทันนัด แต่ผมก็มีข้อปรึกษา อยากเรียนสอบถามคุณ Karin พอสมควร

ขอเริ่มประเด็นแรกก่อนนะครับ

เกริ่นนำ

สเตฟาโน่ คูกูร่า เสริมทัพนักเตะต่างชาติไป 17 คน ตลอด 2 ปีครึ่ง (7 เลค) ผมขออนุญาติลบออก 2 คน คือ วิคเตอร์ อิคเนเบโฟ และ เกร็ก เอ็นโวโคโล่ มาด้วยสัญญายืมตัวนะครับ และ มีทีท่าว่าจะมาอีกครั้งในฤดูกาลนี้

สถิติที่ผมจะกล่าวถึง นับแค่จบฤดูกาล 2012 นะครับ

15 คน ไม่รวมสองรายชื่อด้านบน แบ่งเป็นสามรายการดังต่อไปนี้

ซื้อมาเล่นเลคเดียว 9 คน
ซื้อมาเล่นสองเลค 1 คน
ซื้อมาเล่นสามเลคขึ้นไป 5 คน

เข้าเรื่อง

ก่อนหน้าที่จะมีการทำสถิตินี้ขึ้นมา มีการสอบถามไปยังประธานสโมสร มิตติ ติยะไพรัช เนื่องจากแฟนบอลถามหาความรับผิดชอบของโค้ช ว่าเลือกนักเตะยังไง ไม่ยอมใช้งาน

มิตติ ติยะไพรัช โพสผ่านเฟซบุ๊คตัวเองตอบกลับมาว่า

นักเตะไทย สโมสรเป็นคนหา
นักเตะนอก เตโก้ เป็นคนหา

หลังจากมีคำตอบเกิดขึ้น สถิตินี้ถูกจัดทำขึ้นมา แสดงให้เห็นฝีมือการมองนักเตะของโค้ชรายนี้ ว่าเป็นยังไง การเรียกร้องให้โค้ชเลือกนักเตะทุกคนด้วยตัวเองเกิดขึ้นอย่างหนักหลังจากนั้น

คำตอบสำหรับปี 2013

สองผู้รักษาประตูสำรอง ผมไม่อยากนับ เพราะทนงศักดิ์ ยังไม่เจ็บ ไปดูผู้เล่น เอาท์ฟิลด์ดีกว่า

1.อดิศักด์ ศรีงาม
2.กฎษฎี ประกอบของ
3.กิตติธัช ประจันตาสี
4.ศรัณย์ พรมแก้ว
5.กฤษฎา เหมวิพัฒน์
6.ปฏิพณ เพชรวิเศษ
7.เลอันโดร เฟอร์ไรร่า (ข่าวบอกว่าเจ็บ)

สัมพันธ์ ดำสุข ถูกส่งลงสนามก็จริง แต่จำนวนนาทีที่ได้เล่นน้อยมาก

คุณ Karin คิดว่าปัญหาโค้ชไม่เลือกนักเตะเอง ถูกแก้ไขหรือยังครับ

ตอนปรีซีซั่น ก่อนการคัดเลือกผู้เล่นต่างชาติคนสุดท้าย ลี ดอง วอน อดีตกองหลังชัยนาท มาซ้อมกับทีมเกือบสองสัปดาห์ แต่สุดท้าย ไม่ได้เซ็นต์สัญญากับทีม

มาตรฐานคืออะไร นักเตะที่ไม่ต้องคัดตัว โค้ชไม่ได้ยลฝีเท้า แต่มีโอกาสได้สัญญากับทีม มาถึงก็ถูกดองยาวข้างสนาม ลี ดอง วอน ได้พิสูจน์ฝีเท้า แต่ไม่ผ่านการพิจารณา

เรื่องเหล่านี้ คุณ Karin จะตอบแฟนคลับกลุ่ม Teco Get Out ยังไงดีครับ

เราจนปัญญากับข้อเรียกร้องที่จะทำให้โค้ชเลือกนักเตะทุกคนด้วยตัวเอง

หากคุณ Karin หรือ สมาชิกไทยแลนด์สู้ๆท่านใดมีความสามารถที่จะทำให้ เตโก้ เลือกนักเตะทุกคนด้วยตัวเองได้

จะเป็นพระคุณแก่แฟนบอลบางกลุ่มของสโมสรเชียงราย ยูไนเต็ดยิ่งนัก

ปล.edit เพิ่มเติม กลัวคนอ่านไม่เข้าใจ รายชื่อตามหมายเลข 1 ถึง 7 คือ นักเตะที่ยังไม่ลงสนามเลยแม้แต่นาทีเดียวในฤดูกาล 2013
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 24, 2013, 11:57:41 PM โดย Der_Kaiser » บันทึกการเข้า

เป็นชายไทยต้องรู้หน้าที่ รับใช้ชาติ 2 ปี รับใช้สตรีตลอดกาล
Der_Kaiser
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #53 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 11:49:41 PM »

กระผมเองมาช้า เพราะหน้าที่การงาน

พรุ่งนี้ มีภารกิจเช้า ทำให้ต้องขออำลาไปพักผ่อนก่อน

ท่าน Karin คงไม่ทิ้งกระทู้นี้แน่ ตามอ่านคำตอบกันได้ในวันพรุ่งนี้

คำถามต่อไป พรุ่งนี้ยังมีอีกครับ และ ผมไม่สามารถกำหนดเวลาที่แน่นอนได้ ว่าจะสะดวกมาถามเมื่อไหร่

ขออภัยทุกๆท่านที่กำลังติดตามประเด็นนี้อยู่จากใจจริงๆครับ

นอนหลับฝันดี ราตรีสวัสดิ์ครับ ทุกๆท่าน

KARIN
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #54 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 02:23:18 AM »

ขออภัยคุณ Karin อย่างมาก

วันนี้งานเสร็จช้ามาก มาไม่ทันนัด แต่ผมก็มีข้อปรึกษา อยากเรียนสอบถามคุณ Karin พอสมควร

ขอเริ่มประเด็นแรกก่อนนะครับ

เกริ่นนำ

สเตฟาโน่ คูกูร่า เสริมทัพนักเตะต่างชาติไป 17 คน ตลอด 2 ปีครึ่ง (7 เลค) ผมขออนุญาติลบออก 2 คน คือ วิคเตอร์ อิคเนเบโฟ และ เกร็ก เอ็นโวโคโล่ มาด้วยสัญญายืมตัวนะครับ และ มีทีท่าว่าจะมาอีกครั้งในฤดูกาลนี้

สถิติที่ผมจะกล่าวถึง นับแค่จบฤดูกาล 2012 นะครับ

15 คน ไม่รวมสองรายชื่อด้านบน แบ่งเป็นสามรายการดังต่อไปนี้

ซื้อมาเล่นเลคเดียว 9 คน
ซื้อมาเล่นสองเลค 1 คน
ซื้อมาเล่นสามเลคขึ้นไป 5 คน

เข้าเรื่อง

ก่อนหน้าที่จะมีการทำสถิตินี้ขึ้นมา มีการสอบถามไปยังประธานสโมสร มิตติ ติยะไพรัช เนื่องจากแฟนบอลถามหาความรับผิดชอบของโค้ช ว่าเลือกนักเตะยังไง ไม่ยอมใช้งาน

มิตติ ติยะไพรัช โพสผ่านเฟซบุ๊คตัวเองตอบกลับมาว่า

นักเตะไทย สโมสรเป็นคนหา
นักเตะนอก เตโก้ เป็นคนหา

หลังจากมีคำตอบเกิดขึ้น สถิตินี้ถูกจัดทำขึ้นมา แสดงให้เห็นฝีมือการมองนักเตะของโค้ชรายนี้ ว่าเป็นยังไง การเรียกร้องให้โค้ชเลือกนักเตะทุกคนด้วยตัวเองเกิดขึ้นอย่างหนักหลังจากนั้น

คำตอบสำหรับปี 2013

สองผู้รักษาประตูสำรอง ผมไม่อยากนับ เพราะทนงศักดิ์ ยังไม่เจ็บ ไปดูผู้เล่น เอาท์ฟิลด์ดีกว่า

1.อดิศักด์ ศรีงาม
2.กฎษฎี ประกอบของ
3.กิตติธัช ประจันตาสี
4.ศรัณย์ พรมแก้ว
5.กฤษฎา เหมวิพัฒน์
6.ปฏิพณ เพชรวิเศษ
7.เลอันโดร เฟอร์ไรร่า (ข่าวบอกว่าเจ็บ)

สัมพันธ์ ดำสุข ถูกส่งลงสนามก็จริง แต่จำนวนนาทีที่ได้เล่นน้อยมาก

คุณ Karin คิดว่าปัญหาโค้ชไม่เลือกนักเตะเอง ถูกแก้ไขหรือยังครับ

ตอนปรีซีซั่น ก่อนการคัดเลือกผู้เล่นต่างชาติคนสุดท้าย ลี ดอง วอน อดีตกองหลังชัยนาท มาซ้อมกับทีมเกือบสองสัปดาห์ แต่สุดท้าย ไม่ได้เซ็นต์สัญญากับทีม

มาตรฐานคืออะไร นักเตะที่ไม่ต้องคัดตัว โค้ชไม่ได้ยลฝีเท้า แต่มีโอกาสได้สัญญากับทีม มาถึงก็ถูกดองยาวข้างสนาม ลี ดอง วอน ได้พิสูจน์ฝีเท้า แต่ไม่ผ่านการพิจารณา

เรื่องเหล่านี้ คุณ Karin จะตอบแฟนคลับกลุ่ม Teco Get Out ยังไงดีครับ

เราจนปัญญากับข้อเรียกร้องที่จะทำให้โค้ชเลือกนักเตะทุกคนด้วยตัวเอง

หากคุณ Karin หรือ สมาชิกไทยแลนด์สู้ๆท่านใดมีความสามารถที่จะทำให้ เตโก้ เลือกนักเตะทุกคนด้วยตัวเองได้

จะเป็นพระคุณแก่แฟนบอลบางกลุ่มของสโมสรเชียงราย ยูไนเต็ดยิ่งนัก

ปล.edit เพิ่มเติม กลัวคนอ่านไม่เข้าใจ รายชื่อตามหมายเลข 1 ถึง 7 คือ นักเตะที่ยังไม่ลงสนามเลยแม้แต่นาทีเดียวในฤดูกาล 2013

ขอบคุณครับผมก็พึ่งกลับมาจากการทำงานอย่าสุดท้ายของวันเหมือนกันครับ แต่ผมมาตามนัดท่านแล้วนะครับ อิอิ

เข้าเรื่ิองคำถามของคุณ ผมคงตอบแทนสโมสรเชียงรายหรือประธานสโมสรไม่ได้หรือแม้แต่ตอบแทน เตโก้ไม่ได้ครับ

แต่ผมมีความคิดเห็นเกี่ยวกับคำถามของคุณจะมาตอบครับ เป็นความคิดเห็นที่ผมคิดว่าคล้ายหรือน่าจะเหมือนกับเหตุการที่เกิดขึ้น กับเชียงราย เพราะว่าผมอาจจะโชคดีเคยมีโอกาสคลุกคลีพูดคุยเรื่องแบบคำถามของคุณกับ ผู้บริหารระดับสูงของสโมสรที่เคยเข้าร่วม บอลถ้วยเอเชีย มาแล้วแบบเจาะลึก

เห็นเหตุการแบบนี้มาแบบไกล้ชิด ปละมีทั้งข้อมูลจากเอเยนต์ที่ตอนนี้มีนักเตะต่างชาติในสังกัดอยู่ในวงการฟุตบอลไทยหลายคน

แต่ผมขออนุญาตติดเอาไว้ก่อนนะครับหวังว่าท่านคงจะไม่โกธรผมนะครับ ตอนนี้ผมขอนอนก่อน อย่างไงผมจะมาแลกเปลี่ยนความคิดเห็น กับท่านแน่นอนครับ

แต่แหม่คำถามนี้ ถ้าผมตอยไปอาจจะไปโดนใจท่านประธาน คุณมิติ หรือฝ่ายบริหารระดับสูงคนอื่นๆก็เป็นได้ คุณถามมานี้ มันกระทบชิ่งนะผมว่า อิอิ แต่ผมยินดีแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกับท่านครับ แต่ขอติดเอ่ไว่แป็บนะครับ   ยิงฟันยิ้ม
KARIN
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #55 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 11:53:51 PM »

ตอนนี้ผมขอแลกเปลี่ยนความคิดเห็น นะครับ ภาคแรก

1.เรื่องการคัดเลือกนักเตะ ต้อง ทำความเข้าใจก่อนนะครับว่า หลายๆสโมสร ทั้งอดีตและปัจจุบัน ทั้งทีมใหญ่ทีมเล็ก ที่ผ่านมาหลายๆช่วงที่ นักเตะที่เข้ามาอยู่สโมสรจะไ่ม่ได้คัดเลือกมาโดยโค้ชที่คุมทีม โดยตรง ส่วนใหญ่ผู้บริหารทีมงานจะเตรียมหานักเตะไทย เอาไว้ให้โค้ช ตอนนี้หลายๆทีมของไทยลีกก็ใช่วิธีแบบนี้  แต่ส่วนใหญ่จะออกข่าวว่าโค้ชเลือกนักเตะมากเอง

ทั้งๆที่น่าจะใช้คำว่าตัดสินในรวมกันมากกว่า โค้ชบ้างคนบอกว่าก็พอได้ ถึงแม้แต่ตัวโค้ชจะไม่ชอบมากนักแต่ด้วยความเป็นโค้ช ก็จะต้องพยายามเอาตัวที่ทีมซื้อมา ปรับเข้าระบบทีมให้ได้

ส่วนตัวต่างชาติ ขอติดเอาไว้ก่อน เดียวขอจัดวิทยุ ก่อนนะครับ หรือถ้าจะฟังผม ก็ ตามนี้ครับ

http://www.97qfm.com/home.php?events=1   หรือจะให้ผมตอบทางวิทยุก็ได้นะครับ มาตอบในกระทู้นิดนึงเดียวผมจะพูดในวิทยุเลยจะได้ไม่ต้องพิมพ์ อิอิ 
Der_Kaiser
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #56 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 12:24:32 AM »

คงไม่ไหวล่ะครับ ตี 5 ต้องตื่นแล้ว

เอาเป็นว่าสะดวกเมื่อไหร่ก็จัดมาเลยครับ

ผมขอค้านตรงที่ว่า มันเป็นแพทเทิร์น ที่เขาใช้กัน

โอเค เข้ามาใหม่ๆ ยังไงก็ต้องให้สโมสรช่วย แต่นี่เข้าสู่ปีที่สามแล้ว ยังไงก็ต้องมีการตัดสินใจที่ดีกว่านี้ การเลือกนักเตะใหม่ด้วยตัวเอง ควรทำได้แล้ว จะปัดความรับผิดชอบไม่ได้

ประเด็นที่สอง ผมเคยบอกสโมสรไปไม่รู้กี่ครั้ง ต่อกี่ครั้ง ถ้าจะใช้นักเตะแค่นี้ ลดจำนวนนักเตะลงมาซะ เหลือประมาณ 20-22 ก็พอ มีมากก็เห็นใช้อยู่แค่นี้

ประเด็นที่สาม เตโก้ไม่นิยมซื้อ หรือ เลือกนักเตะต่างชาติในลีคไทยเลย เพิ่งจะมีปีนี้แหล่ะ ที่ไปคว้าเลอันโดรมาจากทีทีเอ็ม ส่วนมาปีแรก จำได้ว่าเซ็นต์ โอกาว่า อยู่อีกคน ในประเด็นนี้ แฟนบอลโปรไลเซ่นต์คิดตรงกันว่า นักเตะที่ฟอร์มเด่นๆในลีคไทย ไม่ต้องปรับตัวกับสภาพแวดล้อมมาก ไม่เหมือนไปดึงมาใหม่จากลีคอื่น สุดท้ายเล่นเลคเดียวก็โละซะเป็นส่วนใหญ่ ครั้นจะบอกว่าดึงมายาก คงไม่มั๊ง?

ประเด็นที่สี่ นักเตะโซนแอฟริกัน ไม่เคยมีปรากฎในการเสริมทัพของเตโก้เลย อาจจะเป็นความชอบส่วนตัว หรือ ความมั่นใจที่สูงมาก

แต่เวลาโดนนักเตะจากกาฬทวีปสอยร่วง โดยเฉพาะแมทช์ที่ติดตาที่สุด ปี2012 ที่ออกไปโดนโอสถสภาสอย 4-1

แมทช์นั้น นักเตะอเมริกาใต้ในทีม กลายเป็นนักเตะกากๆไปเลย เมื่อเจอนักเตะทวีปแอฟริกาของโอสถสภาเล่นงานซะป่วน

กว่างพันธุ์บ้า เชียงรายยูไนเต็ด
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +334/-147

| | |
« ตอบ #57 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 07:49:56 AM »

เอาใจช่วยทั้งสองท่าน

Satan Claus
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +56/-40

| | |
« ตอบ #58 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 08:34:57 AM »

อยู่ในไทยพรีเมียร์ลีกได้ในแต่ละปี ผมก็ว่าเก่งแล้วครับ ยิ่งเป็นนักเตะที่ไม่ได้มีตัวหลักทีมชาติปัจจุบัน มากเหมือนทีมอื่นๆ นเผมเคยสงสัยว่าทำไมนอริช ซิติ้ครั้งนึงเคยอยู่ในพรีเมียร์ลีก มีแฟนบอลไม่น้อย พอร่วงไป ดิวิชั่น1 ผ่านไปเป็นสิบๆ ปีกลับเข้ามาแฟนบอลก็ยังไม่จากไปไหน ผมว่าเชียงรายก็เป็นเช่นนั้น แม้ว่าคงยากที่นอริช และเชียงราย ด้วยศักยภาพทีมคงมีโอกาสคว้าแชมป์ไม่ถึง 10 % แต่ทุกครั้งที่ทีมที่เรารักเตะ เรามีความสุขที่ได้เชียร์
สำหรับผมโคชคนนี้ ก็โอเคแล้ว ถ้าจะไปไกลกว่านี้คงไม่ใช่แค่โค๊ชอย่างเดียว ค่อยๆสร้างไป มันก็จะมีซักวันที่จะคว้าแชมป์ลีก กับเขาบ้าง ไม่ใช่ก็ใกล้เคียง ให้กำลังใจครับ
Pung Lo _ Club
Sr. Member

คะแนนความรัก: +80/-60

| | |
« ตอบ #59 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 09:40:53 AM »

พอลงทุนสูง ความคาดหวังย่อมสูงตาม เป็นธรรมดา
KARIN
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #60 เมื่อ: เมษายน 28, 2013, 12:15:08 AM »

วันนี้ เตโก้ บอก เซ็งจุงเบย  เกือบดีแล้วเชียว เกมในบ้านมีป้าย ออกไปอีกแน่ อิอิ
CHINNAKORN_CRUTD
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +37/-16

| | |
« ตอบ #61 เมื่อ: เมษายน 28, 2013, 01:35:43 AM »

วันนี้ เสียดายที่ จังหวะปิดสกอร์ เจ้า ดำ พลาดไปสองครั้ง
KARIN
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #62 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2013, 02:51:30 PM »

เริ่มมาแล้ว อิอิ
Hero Member
**

เงินทองเป็นของนอกกาย ไม่ตายก็หาเอาใหม่ได้ยากชิปหาย

| | |
« ตอบ #63 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2013, 12:21:11 PM »

เริ่มมาแล้ว อิอิ

ชนะเกมส์เมื่อวาน   เก้าอี้แน่นมาอีกแล้วครับ  ยิงฟันยิ้ม

Hero Member
**

| | |
« ตอบ #64 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2013, 05:16:43 PM »

ฮรี่ๆๆ  ได้ทีมใหม่ละครับ ยิงฟันยิ้ม

* capture-20130806-170920.png (194.93 KB, 360x207 - ดู 493 ครั้ง.)

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์